ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 18 เมษายน 2024, 06:59:48 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  ปรกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติ  (อ่าน 43329 ครั้ง)
chet008
Register Member
Hero Member

« ตอบ #60 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 10:41:05 AM »

ยินดีรับฟังครับ ยิ้ม
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #61 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 07:41:19 PM »

ดีครับ ช่วยกันจะได้แตกฉานกันอย่างลึกซึ้ง เป็นประโยชน์กับทุกคน ทั้งข้อมูลทั้งทฤษฎี
แต่ขอร้องต้องข้อมูลมีคุณภาพกลั่นกรองมาแล้ว และไม่ยึดมั่นตัวเราของเรา
ถ้าเทวดาไม่กลั่นแกล้ง ภายในอาทิตย์นี้ผมจะมีมาให้ดูอีก 2 เนื้อ
ขอบคุณครับให้อภัย และเข้าใจกันนะครับ ทุกๆท่าน
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #62 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 08:28:38 PM »

ด้วยความเคารพทุกท่านเหมือนกันครับ ช่วย ๆ กัน  ยิ้มเท่ห์
None
Hero Member

« ตอบ #63 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008, 09:07:27 PM »

ผิดถูกอย่างไร ต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวเองครับ พวกเราไม่ได้เล่นพระเป็นกลุ่มเป็นฝ่ายอะไร เพราะเราคือลูกหลานที่นับถือหลวงพ่อกวย เหมือนกันทุกๆ 12เมษายน เราก็พบปะกัน เพียงแต่มีแนวทางการสะสมต่างกันบ้าง ก็ว่ากันไปครับ ถ้ามุมมองนี้จบลงไม่ได้ผมว่าเราก็สะสมตามแนวทางที่เราเชื่อมั่น ต่อไป สิ่งสำคัญที่สุดคือเราต้องเชื่อด้วยตัวของเราเองครับ และศรัทธาในหลวงพ่อจะช่วยให้จรรโลงใจที่สุดครับ

ด้วยความเคารพทุกท่าน เหมือนกันครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #64 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008, 08:52:43 AM »

http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=673.0

องค์ในลิ้งค์นี้ก็สวยนะครับ นาน ๆ เกือบ 10 ปี จะเห็นแท้ ๆ สักองค์อย่างที่พี่เอกว่าไว้  ยิงฟันยิ้ม

เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้แล ส่วนตัวผมจบแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #65 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008, 09:03:06 AM »

กระทบกับพี่ ๆ น้อง ๆ ท่านไหน ห้ามโกรธห้ามว่ากันนะครับ เพราะทั้งหมดผมอยากรู้เพื่อแนวทางให้ศิษย์รุ่นต่อ ๆ ไปครับ ฉะนั้น ศิษย์ก็ต้องเลือกวิเคราะห์บริโภคข้อมูลกันเองด้วยนะครับ

หากได้บุญบ้างทั้งหมด ถวายแด่หลวงพ่อกวยครับ .../\...
หากผิดพลาดมีกรรม ผมรับเองครับ
None
Hero Member

« ตอบ #66 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008, 06:31:15 PM »

พี่ตุ้ย ฝากให้ผมถ่ายภาพครับ  ยิงฟันยิ้ม ส่วนเนื้อหาพระรอพี่ตุ้ยมาอธิบายเองครับ

* DSC_0434.jpg (127.89 KB, 525x750 - ดู 6808 ครั้ง.)

* DSC_0435.jpg (104.9 KB, 525x750 - ดู 5998 ครั้ง.)
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #67 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008, 07:08:17 PM »

1 ใน 2 เนื้อที่ว่าจะนำเสนอเหลืออีก 1 เนื้อจะตามไปหามาให้ชม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #68 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008, 07:34:12 PM »

ผมยังยืนยันเหมือนเดิม เเละรับเช่าด้วย ใครมีพระพิมพ์ เนื้อหาเเบบพี่เชต เสนอผมได้ตลอด ใครมีก็อย่าหวั่นไหว เก็บรักษาไว้ให้ดี ศิษย์รุ่นเก่าๆเล่นหากันมาช้านาน ผ่านตาก็น้อย สิบกว่าปี หาเเท้ยาก ผมไม่ฟังคนคนเดียว เเต่ฟังหลายๆคน โดยเฉพาะคนที่เก็บมาเก่าๆก่อนๆหรือรุ่นไล่ๆกัน เคยเห็น เคยเก็บกันมาเเบบนี้ อีกทั้งหลักฐานตัวบุคคลก็มี เหตุผลเหมือนเดิม ไม่อยากให้คนที่มีของดี ต้องปล่อยให้หลุดมือไป

ไม่เข้ามาตอบเเล้ว ย้ำใครมี  ใครกลัวส่งมาให้ผม ใครมีเเล้วชอบ เก็บรักษาไว้ให้ดีครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
srimora
081-8136236
Full Member

« ตอบ #69 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 09:18:38 AM »

ขออนุญาติเจ้าของภาพที่เอารูปมาลง
ปรกโพธิ์พิมพ์นี้ เนื้อนี้ มีปั๊มตราวัดด้วย พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ เห็นว่าเข้ากับกระทู้นี้ครับเลยขอถามครับ
ขอบคุณครับ

* 01.jpg (134.02 KB, 439x660 - ดู 6624 ครั้ง.)

* 02.jpg (112.84 KB, 439x660 - ดู 5947 ครั้ง.)
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 10:09:33 AM »

ผมกำลังรวมรวมข้อมูล พี่ ๆ รอสักหน่อยนะครับ อืกไม่นานครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #71 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 10:18:44 AM »

ยิงฟันยิ้ม
nybas
Newbie

« ตอบ #72 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 01:39:59 PM »

ขออนุญาติเจ้าของภาพที่เอารูปมาลง
ปรกโพธิ์พิมพ์นี้ เนื้อนี้ มีปั๊มตราวัดด้วย พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ เห็นว่าเข้ากับกระทู้นี้ครับเลยขอถามครับ
ขอบคุณครับ
ขออนุญาติเจ้าของภาพแล้ว  >:(แล้วขออนุญาติเจ้าของพระหรือยังครับ โกรธ โกรธ โกรธ
ล้อเล่นนะครับ :Dผมก็ยังรอผลสรุปแบบฟันธงกับพิมพ์นี้เหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #73 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 02:16:36 PM »

เมื่อวาน(14 ธค.51) ผมเดินทางไปหาพระพิมพ์นี้อีกเนื้อตามที่เกริ่นไว้
ได้พบพระพิมพ์นี้ครับแต่เนื้อและพิมพ์เหมือนที่คุณ saksitliw ถ่ายส่งมาให้ชมครับ
สรุปเท่าที่ผมเคยพบเห็นมีเท่านี้ครับ ใครมีเพิ่มเติมช่วยนำมาศึกษากันครับ
วันนี้ได้อ่านกระทู้ "สู้หรือถอยดีครับ !!!" ของคุณ tongn005 แล้วดีใจครับ
ผมอยากให้กระทู้นี้เป็นไปในแนวทางเดียวกัน (ขออนุญาต คุณ chet008ด้วย)
จะเป็นประโยชน์กับผู้ที่เข้ามารับทราบข้อมูล มากๆๆๆครับ
แต่มีคำถามครับใครเป็นผู้สรุปครับ ฮืมฮืมฮืมฮืม
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 02:26:10 PM »

พระองค์ที่พี่อ๊อด srimora นำมาโพสนั้น ตอนนี้อยู่ที่ผมแล้ว ขออนุญาติท่านเจ้าของแล้วนะจ๊ะ

กำลังเตรียมข้อมูล รอกันอีกนิดนะครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #75 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 03:23:59 PM »

กลัวว่าพี่ ๆ จะรอนาน ชมภาพเก่า ๆ ในหนังสือนะโม เล่มก่อน ๆ ไปพลาง ๆ ก่อนก็แล้วกันนะครับ

ชมภาพพระอาจจะดูไม่ค่อยออกเท่าไร แต่พี่ ๆ น่าจะพอดูออกนะครับว่าเป็นพระพิมพ์อะไร เนื้อแบบไหน

แล้วที่สำคัญน่าจะทราบครับว่า พระพิมพ์ต่าง ๆ เหล่านั้น เช่น

๑.พระสมเด็จหลังรูป (ที่เดี๋ยวนี้ใคร ๆ ก็รู้ว่าเป็นพระเก๊)

๒.พระสมเด็จพิมพ์พุทธกวัก (ที่เดี๋ยวนี้ใคร ๆ ก็รู้ว่าเป็นพระเก๊)

๓.พระสมเด็จพิมพ์หูบายศรี หลังยันต์นะโม พุทธายะ (ที่เดี๋ยวนี้ใคร ๆ ก็รู้ว่าเป็นพระเก๊)

๔.พระสมเด็จพิมพ์พระสมเด็จหลังรูปรุ่นแรก หลัง มะ อะ อุ และ นะโมพุทธายะ (ที่เดี๋ยวนี้ใคร ๆ ก็รู้ว่าเป็นพระเก๊)

และสุดท้าย ๕.พระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์เล็ก หลัง กะระสะติ (ที่เดี๋ยวนี้เล่นหากัน)

แปลกใจไหมครับว่าทำไม ฮืม?? พระออกมาให้เช่าชุดเดียวกัน เป็นเนื้อแบบเดียวกัน พี่ ๆ
จึงจึงเล่น พระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ เป็นพระแท้เท่านั้น ทั้ง ๆ ที่เนื้อพระทั้งหมดนั้นมีเนื้อหา
มวลสาร แบบเดียวกัน โซนเดียวกัน มวลสาร เหลือง ๆ แดง ๆ ขาว ๆ มีเหมือนกัน แตกต่างเพียงแต่
ความหยาบ ความละเอียดของเนื้อพระเท่านั้น น่าคิดนะ  ฮืม ฮืม ฮืม

พระพิมพ์ต่าง ๆ ที่ผมรวบรวมได้ตอนนี้นั้น ขาดพิมพ์ สมเด็จหูบายศรีหลังมะ อะ อุ เพียง พิมพ์เดียว
จึงขออนุญาติพี่พงษ์เวส มา ณที่นี้ด้วยครับว่า ผมขออนุญาติ ถ่ายภาพพระพิมพ์ สมเด็จหูบายศรี
หลังมะ อะ อุในหนังสือมาลงให้พี่ ๆ น้อง ๆ ได้ศึกษากัน เพื่อเป็นแนวทางในการพิจารณาต่อไปครับ

รอชมกันต่อนะครับพี่ ๆ รอพลางพิจารณา ภาพพระพิมพ์ต่าง ๆ จะนำขึ้นเสนอ ในตอนต่อไปครับ

* 1.jpg (140.52 KB, 650x488 - ดู 5766 ครั้ง.)

* 2.jpg (147.31 KB, 680x510 - ดู 5828 ครั้ง.)

* 3.jpg (124.98 KB, 450x600 - ดู 5582 ครั้ง.)

บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #76 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 03:27:28 PM »

ต่อครับ ผมไม่ได้บอกให้ใครเชื่อผมนะครับ ผมเพียงแต่นำข้อมูล ต่าง ๆ มานำเสนอให้พี่ ๆ พิจารณาเท่านั้น

รอชมกันต่อ ในตอนต่อไปครับ

* 6.jpg (142.14 KB, 650x488 - ดู 5608 ครั้ง.)

* 7.jpg (140.7 KB, 630x473 - ดู 5542 ครั้ง.)

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #77 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 04:39:40 PM »

ความจริงวันนี้  ยิงฟันยิ้ม
EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #78 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 06:41:23 PM »

ยิ้มกว้างๆ เข้ามารอคำตอบและข้อสรุปด้วยคนครับ ผมมีพระแบบในกระทู้นี้ ด้วย ตั้งสามองค์แนะ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
erawan
Hero Member

« ตอบ #79 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 10:39:42 PM »

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับหมวดบอล พิมพ์ที่อ้างถึงทุกวันนี้ศิษย์รุ่นเก่าๆบางท่านที่ผมรู้จัก ก็มีความคิดเห็นแตกต่างว่าแท้

ดังนั้นในกรณีเมื่อตั้งกระทู้ว่าเก๊แล้ว อยากทราบว่าเก๊อย่างไร เนื้อนี้ไม่มีจริงหรือไม่ ทราบจากใคร หรือใครเป็นคนปลอมมาขาย เมื่อไหร่

พิมพ์ไม่ถูกต้องอย่างไร ไม่เหมือนของแท้ตรงไหน เพราะพระบางพิมพ์ของหลวงพ่อที่ยอมรับกันก็มีหลายเนื้อ บางองค์ก็ว่าถอดพิมพ์จาก

เนื้อเดิมที่มีอยู่ก็มี ส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อผงน้ำมันว่าถอดพิมพ์เดิมมา และทำไม่พิมพ์เดิมไม่ทำเนื้อผงน้ำมันแต่แรก หากนำมาวิจารย์กันที่ละพิมพ์

ก็จะเป็นการดี จะได้เป็นบรรทัดฐานต่อไป ผมไม่ชอบที่รับฟังมาว่าเก๊ก็เก๊ตามกันโดยไม่มีเหตุผลประกอบครับ ขอออกตัวก่อนนะครับพิมพ์ดังกล่าว

ผมเองก็ไม่มีสักองค์ครับ แต่อยากจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องในการบูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์