ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 03:03:49 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  ปรกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 3 4 [5] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิ์เล็กหลังกะระสะติ  (อ่าน 43180 ครั้ง)
สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #80 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 11:06:10 PM »

ครับข้อมูลในหลักบานที่นำมาแสดงมีเหตุและผล พระชุดนี้เป็นซีรีส์เนื้อเดียวกันทั้งสิ้นรวมถึงโพธิเล็กด้วย ถ้ามีองค์ใดองค์หนึ่งแท้ก็ต้องแท้หมดครับ แต่ถ้าองค์ใดองค์หนึ่งเก๊องค์อื่นอาจแท้เป็นไปได้ไหมครับ ผมว่าหมวดบอลพยายามหาหลักฐานจากวัตถุอยู่โดยไม่อ้างบุคคลนะครับพี่คเชนทร์

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #81 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 11:24:01 PM »

เอาครับ อย่าเครียด  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม 
                   ต่างคนต่างมั่นใจในวิชาการ และจากพยานวัตถุ เอาเป็นว่าพระเนื้อแบบพี่ตุ้ยที่ด้านหลังจะมีเขียนชื่อหลวงพ่อหรือไม่ผมก็รับเช่า องค์ละ15,000 บาท ส่วนอีกแบบ คุณณรงค์ศักดิ์ รับเช่าราคาไม่น่าจะแตกต่างกันมากจนน่าใจหาย คือใครได้แบบไหนก็ส่งให้กับผู้ที่รับเช่า ดีไหมครับ ไม่เครียดดีครับ เดี๋ยวผมไปเบิกเงินไว้รอนะครับ องค์แรกเอาของพี่ตุ้ยก่อนเลย เดี๋ยวได้ฝั่งละกี่องค์ปีหน้ารายงานจำนวนครับ  ยิงฟันยิ้ม
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #82 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 12:50:28 AM »

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับหมวดบอล พิมพ์ที่อ้างถึงทุกวันนี้ศิษย์รุ่นเก่าๆบางท่านที่ผมรู้จัก ก็มีความคิดเห็นแตกต่างว่าแท้

ดังนั้นในกรณีเมื่อตั้งกระทู้ว่าเก๊แล้ว อยากทราบว่าเก๊อย่างไร เนื้อนี้ไม่มีจริงหรือไม่ ทราบจากใคร หรือใครเป็นคนปลอมมาขาย เมื่อไหร่

พิมพ์ไม่ถูกต้องอย่างไร ไม่เหมือนของแท้ตรงไหน เพราะพระบางพิมพ์ของหลวงพ่อที่ยอมรับกันก็มีหลายเนื้อ บางองค์ก็ว่าถอดพิมพ์จาก

เนื้อเดิมที่มีอยู่ก็มี ส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อผงน้ำมันว่าถอดพิมพ์เดิมมา และทำไม่พิมพ์เดิมไม่ทำเนื้อผงน้ำมันแต่แรก หากนำมาวิจารย์กันที่ละพิมพ์

ก็จะเป็นการดี จะได้เป็นบรรทัดฐานต่อไป ผมไม่ชอบที่รับฟังมาว่าเก๊ก็เก๊ตามกันโดยไม่มีเหตุผลประกอบครับ ขอออกตัวก่อนนะครับพิมพ์ดังกล่าว

ผมเองก็ไม่มีสักองค์ครับ แต่อยากจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องในการบูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อครับ

ครับพี่คเชนทร์ พี่ไม่ชอบที่รับฟังมาว่าเก๊ก็เก๊ตามกันโดยไม่มีเหตุผลประกอบ ผมก็ผมไม่ชอบที่รับฟังมาว่าแท้ก็แท้ตามกันโดยไม่มีเหตุผลประกอบเช่นกัน จึงต้องออกมาให้ข้อมูลแบบนี้ และอย่างที่พี่ต้อมกล่าว ผมพยายามหาหลักฐานจากวัตถุอยู่โดยไม่อ้างบุคคล จึงไม่ขอกล่าวถึง ว่าใครปลอมมาขาย หรือใครว่ามาอย่างไร และในกระทู้นี้พระพิมพ์นี้ผมยังไม่เคยกล่าวเลยว่าเก๊ เพียงแต่ผมและพี่ ๆ อีกหลายท่านยังไม่ยอมรับว่าแท้

จึงต้องนำข้อมูลต่าง ๆ ที่ผมรวบรวมไว้นำมาเสนอให้พี่ ๆ ได้ร่วมพิจารณา วิจารณ์และร่วมสรุปกัน

รอก่อนละกันนะครับพี่คเชนทร์ รอให้เห็นภาพพระที่ผมจะนำมาลงให้ชม ให้ดู แล้วค่อยวิจารณ์

และกรุณาอ่านและทำความเข้าใจ กับข้อความ และรูปภาพต่าง ๆ ทุกภาพทุกข้อความ
ให้เข้าใจก่อนที่ก่อนที่จะตอบด้วยครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
erawan
Hero Member

« ตอบ #83 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 06:27:24 AM »

ผมว่าหมวดบอลคงไม่เข้าใจข้อเสนอผมนะครับ ผมที่แสดงความคิดเห็นเข้ามาเพื่อต้องการให้ช่วยกันสืบเสาะข้อเท็จจริงของพระ

บางองค์ที่ไม่ค่อยยอมรับกัน เพราะฟันธงไม่แน่ชัดว่าว่าใช่หรือไม่ใช่ มิได้เฉพาะเจาะจงผู้หนึ่งผู้ใด เมื่อหมวดอ้างองค์อื่นมาเปรียบเทียบกับพระ

ในกระทู้นี้ ผมจึงต้องการอยากจะทราบความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกว่ามีความคิดเห็นและเหตุผลเช่นไรเท่านั้น มิได้ตีความว่าเก๊หรือแท้

เพียงอยากจะรู้ว่าที่ว่าไม่ยอมรับไม่ยอมรับอย่างไร ที่ว่ายอมรับนั้นยอมรับอย่างไร มิใช่พิมพ์อื่นๆที่ไม่มีปัญหาถกเถียงกันอยู่แล้ว ลองพิจารณา

ข้อคิดเห็นกระทู้ก่อนให้ดีๆครับถึงเจตนาที่เสนอความคิดเห็นออกมา และผมก็ไม่ได้หมายความถึงพระปรกโพธิ์กระทู้นี้ เพราะก็วิจารณ์จนมี

เหตุผลพอสมควรแล้ว เดียวจะถกเถียงกันอีก และผมก็ไม่บอกว่าหมวดบอลว่าพระกระทู้เก๊นั้นถูกต้องครับ ผมหมายถึงพิมพ์อื่นที่นำมาลงรูปเปรียบ

เทียบ เช่นพิมพ์มะอะอุและพิมพ์อื่นที่หมวดว่าเดียวนี้ใครก็รู้ว่าเป็นพระเก๊ ตามรูปที่ลงอ้างถึง อ่านข้อความผมให้ละเอียดนะครับ หวังว่าคงเข้าใจ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #84 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 09:12:19 AM »

รับทราบครับพี่คเชนทร์ ขอบคุณที่เสริมในสิ่งเป็นประโยชน์ต่อไปครับ หมวดบอลครับหากมีข้อมูลอื่นของความกระจ่างด้วยครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #85 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 09:18:16 AM »

พี่เอกแน่นอนมากครับ นับถือ

ผมเพิ่มเติมอีกข้อมูลหนึ่งครับ คือ

บางท่าน (ไม่ได้เอ่ยชื่อ) ได้ปล่อยพระชุดนี้ไปแล้ว ที่นิยมเรียกกันว่าชุด ....สุพรรณ (จะเรียกโอ๋สุพรรณก็ได้ แหะๆ)  ทีนี้ เมื่อเริ่มทราบกันในวงกว้างกว่าพระชุดนี้มีที่มาอย่างไร อาศัยอาจารย์สมจิตรเพื่อโปรโมทหรือเปล่า ?? จะให้มารับว่าเป็นพระที่ดูยาก แล้วคนที่เช่าไปมาทะยอยคือ และเสียชื่อ ก็ใช่ที่หรือเปล่า ??

ประเด็นที่สอง พระแท้ทันหลวงพ่อ พิมพ์เดียวกันทำไมราคาห่างกันอย่างฟ้ากับเหว หลักหมื่นกับหลักร้อยหรือเต็มที่ก็พันกว่า น่าคิดนะครับ

ช่วย ๆ กันเพื่อหลวงพ่อกวยครับ แทนที่จะคล้องพระของหลวงพ่อแล้วให้พุทธคุณในองค์พระที่หลวงพ่อเป่าเสกปกปักษ์รักษา กลับมารบกวนหลวงพ่อ โดยคล้องพระที่หลวงพ่อไม่ได้เป่าเสกแล้วหลวงพ่อยังต้องมาช่วยเพราะคนที่คล้องศรัทธาหลวงพ่อกวย นี่บาปหนามหาศาลเลยนะครับ  ยิ้มเท่ห์

โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #86 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 09:21:07 AM »

ทะยอยคือ = ทยอยคืนพระ และเสียชื่อ ก็ใช่ที่หรือเปล่า  แก้ไขครับเดี๋ยวไม่เคลียร์  ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #87 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 08:44:49 PM »

องค์ที่คุณsrimora ลงไว้ ผมดูดี อย่าคิดว่ามีตราวัดเป็นพระไม่ดีทั้งหมด พระสมเด็จผงน้ำมันยุคปี๒๕๑กว่า  หรือสมเด็จปี๒๑ หลังมีตราวัดก็มี 

พระชุดที่คุณโอ๋กล่าวถึง เนื้อไม่ใช่เเบบของพี่เชต ใครมีเเบบพี่เชต รับเช่า หลักพันครับ พระหลักร้อยที่คุณโอ๋ว่า ผมไม่รู้เป็นลักษณะไหน ถ้าเเบบของพี่เชต ไม่ใช่หลักร้อยเเน่ ใครมีมาเสนอ ผมให้หลักพันครับ ว่าจะไม่เขียนเเล้ว ก็ต้องเขียนอีก  ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #88 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008, 10:40:21 PM »

ซวยเลยเมื่อก่อนผมมีเก็บ2-3องค์ไม่รู้อ่านหนังสือเล่มไหนหรือใครว่ามีเสริม เลยไม่สนใจใครอยากได้ให้ไปหมด
prisana
Newbie

« ตอบ #89 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2008, 08:38:29 PM »

ผมขอออกความคิดเห็นสักนิดเดียวนี้เทคโนโลยี่ก้าวไกลไม่มีอไรที่คนไทยทำไม่ได้ที่เขาทำไปก็เพราะเงินตัวเดียว เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
tongn005
Hero Member

« ตอบ #90 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2008, 08:48:08 PM »

น่าเสียดายนะครับคุณเสือ พระที่ลงในนะโมภาพขาวดำหรือที่มีขายที่สุพรรณ พิมพ์ไม่คมเท่านี้เเละเนื้อหาคนละเเบบครับ ลองไปดูเองได้ ถ้าพิมพ์นี้ เนื้อนี้ มีทำออกมาเรื่อยๆ ป่านนี้คงเต็มตลาดเเล้ว ต้องคนที่เคยมีพระพิมพ์นี้ผ่านมือมาจริงๆถึงจะรู้ครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #91 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2008, 09:22:10 PM »

ก็เสียดายเหมือนกันครับคุณtongn005 เพราะเมื่อก่อนข้อมูลข่าวสารไม่ทันสมัยเหมือนอย่างทุกวันนี้ พระบางองค์เห็นจากหนังสือเป็นเพียงภาพขาวดำ แถมไม่ชัดอีกต่างหาก ไม่มีข้อมูล ตำหนิที่ถูกต้องในการเล่นหาได้ ช่วงที่หลวงพ่อดังสุดๆไปเดินดูพระตามงานประกวดเห็นมีแทบทุกแผงทำเอาใจเสียเหมือนกัน ดีที่ช่วงแรกเก็บหลวงพ่อไว้บ้าง มีบางองค์ไม่มั่นใจแต่ก็ได้อาศัยขโมยความรู้ในเวปนี้ทำให้ได้ข้อยุติได้ ผมยอมรับเลยว่า ความรู้สู้ท่านที่เล่นในสมัยนี้ไม่ได้ ค้นหาความจริงถกเถียงหาข้อมูลที่ถูกต้อง ทำให้เกิดแนวทางในการเล่นหาที่ถูกต้องมากขึ้น ที่สำคัญใจถึงครับถ้าคิดว่าแท้กล้าจ่ายเลย ผมละกลัวใจจริงๆ
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #92 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2008, 05:48:26 AM »

พระที่มีขายที่สุพรรณที่คุณณรงค์ศักดิ์พูดถึง ไม่ทราบหมายถึงองค์เลี่ยมทองที่ผมวานคุณ saksitliw ถ่ายหรือไม่
ถ้าใช่ก็สรุปได้กับเนื้อนี้ครับ เพราะผมตั้งใจไปถ่ายภาพครั้งหลังสุดที่สุพรรณแต่พบพระเนื้อนึ้(องค์ที่เลียมทอง) ครับ
ขอบคุณครับ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #93 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2008, 09:40:21 PM »

ใช่ครับพี่ตุ้ย พระที่ทางสุพรรณขาย ออกโซนเเบบองค์ที่พี่เลี่ยมทอง คนละเเบบกับของพี่เชต ถ้าไม่เคยมีพระ ไม่กล้ายืนยันขนาดนี้ครับ

KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #94 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 05:18:01 AM »

ขอบคุณครับ คุณณรงค์ศักดิ์
วินาทีนี้สรุปได้แล้วนะครับ "สายสุพรรณก็องค์เลี่ยมทองที่คุณ saksitliw ถ่ายมาให้ชม"
เสียดายฝีมือถ่ายภาพครับ ถ้ามีโอกาสช่วยถ่ายองค์ของผมด้วยครับ จะได้สวยๆๆๆ ขอบคุณครับ
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #95 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 07:11:55 AM »

กระทู้นี้ก็เหมือนกันมีสมาชิกมาแย้งขัดกันอยู่แล้วเก้หรือแท้
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #96 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 09:41:52 PM »

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม
chaiwhat1978
Newbie

« ตอบ #97 เมื่อ: 25 เมษายน 2018, 12:22:58 PM »

มีกับเค้าเหมือนกันครับเป็นเนื้อผงมีพลอยและแร่

* IMG_0510.JPG (139.34 KB, 700x946 - ดู 968 ครั้ง.)

* IMG_0511.JPG (137.6 KB, 700x946 - ดู 979 ครั้ง.)

* IMG_0512.JPG (139.96 KB, 700x1001 - ดู 957 ครั้ง.)

* IMG_0516.JPG (138.65 KB, 700x811 - ดู 942 ครั้ง.)
หน้า: 1 ... 3 4 [5] พิมพ์