ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 10:47:31 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  รวมเรื่องราวเเละประสบการณ์ต่างๆจากนิตยสารนะโม
| | |-+  ชี้เเจง บอกความในใจ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชี้เเจง บอกความในใจ  (อ่าน 10953 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 03 ธันวาคม 2008, 10:39:30 PM »

:)เรียนพี่น้อง เพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ผมขออนุญาตเปิดกระดานลงเรื่องราวประสบการณ์ต่างๆที่เกี่ยวกับหลวงปู่กวยที่เคยลงในนิตยสารนะโมในอดีต ข้อมูลต่างๆได้จากนิตยสารดังกล่าวที่ผมได้สะสมไว้ร่วมยี่สิบปี ซึ่งก่อนจะลง ผมได้พูดคุยเเละขออนุญาตกับคุณเฒ่า สุพรรณ ศิษย์พี่เรียบร้อยเเละคุณเฒ่าก็เห็นด้วย หลายท่านเคยถามถึงเรื่องราวเก่าๆเหล่านี้ เราในฐานะศิษย์เดียวกัน เหมือนลูกพ่อเดียวกัน ถ้าพี่ไม่บอกน้องเเล้วเราจะบอกใคร

ทั้งนี้เพื่อเป็นการอนุรักษ์เรื่องราวประสบการณ์ต่างที่เกิดกับบรรดาศิษย์หลวงปู่กวย มิให้ถูกลืมไปตามกาลเวลา อีกทั้งยังเป็นการส่งเสริม เผยเเผ่กิตติคุณหลวงปู่กวยที่เป็นที่เคารพเเละบูชาของพวกเรา ผมขออนุญาตสืบทอดต่อ ให้หลายท่านเเละศิษย์รุ่นน้องๆใหม่ ที่ไม่เคยได้รับรู้เรื่องราวในสมัยก่อน ได้รับรู้เเละได้ฟังว่า หลวงปู่กวย ท่านมีจิตใจรักเเละห่วงศิษย์หรือลูกหลานของหลวงปู่เเค่ไหน เเละเราก็จะทราบอีกด้วยว่า ขณะท่านมีชีวิตอยู่ หรือเเม้กระทั่งหลังจากที่หลวงปู่ละสังขารไปเเล้ว เเม้จะนานเเค่ไหน ทำไมท่านยังเป็นที่รักเเละสถิตย์อยู่ในดวงใจของชาวบ้าน อยู่ในใจศิษย์ทั้งในเเละนอกท้องถิ่นทุกคนตลอดกาล

เรื่องราวจากนิตยสารนะโม ผมจะลงไปเรื่อยๆ ท่านใดมีข้อเเนะนำ ติชม เชิญเเนะนำได้ สำหรับที่มาเเละข้อมูลต่างๆเหล่านี้ ผมขอยกความดีให้คุณสมจิตต์ เทียนวัน หรือ คุณเฒ่า สุพรรณ ศิษย์พี่ที่ทำให้ผมได้มาพบพระเเท้ ดวงวิญญาณอัศจรรย์อีกหนึ่งดวงของวัดโฆสิตาราม หลวงปู่กวยที่ผมนับถือเเละท่านไม่เคยทอดทิ้งผมเลยตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา เเม้ชะตาชีวิตจะสูงหรือต่ำที่เปลี่ยนเเปลงไปตามกรรมเเละสังสารวัฎ ผมรู้สึกเเละรับรู้ได้เสมอว่า หลวงปู่ไม่ทอดทิ้งผมเเละศิษย์ทุกท่านครับ

ข้อมูลเรื่องราวต่างๆ ทางเวปจะทยอยลงเรื่อยๆครับ

คณะจัดทำเวป

* info1.jpg (107.77 KB, 600x441 - ดู 4756 ครั้ง.)

* info2.jpg (107.64 KB, 600x442 - ดู 4739 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
kob-pawai
Register Member
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008, 08:40:10 AM »

สุดยอดปรารถนาของศิษย์รุ่นหลังอย่างผมเลยครับ เพราะถ้าไม่รู้ข้อมูลเกี่ยวกับพระที่เรานับถือ/ศรัทธา
มันเหมือนกับขาดอะไรไปบางอย่าง ถือเป็นการเติมเต็มอีกด้านหนึ่งถึงแม้ยังไม่มีพระแพงๆของหลวงพ่อ
ซึ่งข้อมูลเรื่องราวเก่าๆนับวันจะกลายเป็นตำนานที่หาศึกษาได้ยากมาก ขอบคุณคณะจัดทำจริงๆครับ
fluke.
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008, 12:46:38 PM »

ยิ้ม ขอบคุณมากครับพี่ต้อย....
sukij_88
Jr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2008, 01:18:55 PM »

ขอบคุณมากๆครับ คุณ Tongn 005 ที่ช่วยเติมเต็มสำหรับข้อมูลเก่าๆ ที่อาจจะลืมเลือนไปบ้าง
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 08:39:01 AM »

ดีครับสนับสนุนเต็มที่
nit
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 06:03:18 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับพี่
ผมเองรู้จักประวัติหลวงพ่อก็เพราะเว็ปนี้
เริ่มจากได้สีวลีมีย่ามมาหนึ่งองค์คนใกล้ชิดบอกว่าเป็นพระของหลวงพ่อกวย
ซึ่งผมเองไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน(จนป่านนี้ก็ยังไม่รู้ว่าเป็นสิวลีแท้หรือเก๊แต่ก็เลี่ยมเก็บไว้อย่างดี)
จนมาเจอเว็ปนี้ได้อ่านประวัติที่เว็ปมาสเตอร์ช่วยกันเขียนยิ่งศรัทธาท่านมาก
มีแง่คิดหลายอย่างที่ทำให้เกิดศรัทธา เช่น ท่านรู้วันเวลามรณภาพของท่านเอง (แต่เคลื่อนไปหนึ่งวันจนต้องให้ลูกศิษย์นำท่านออกจากกุฎิมาที่ศาลา  มีอะไรอยู่ที่กูฎิท่านหรือครับ..)
การสร้างวัตถุมงคลรุ่นสุดท้ายเป็นจำนวนมากก่อนมรณภาพเพียงหนึ่งปี (เพื่อให้มีเวลาแจกจนหมดใช่ไหมครับ)
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับศิษย์นอกวัดอย่างผมจะได้ศึกษาบ้างครับ
ผมเฝ้ารออ่านกระดานสนทนาจากสมาชิกเว็บซึ่งก่อนนี้มีคนตั้งกระทู้ทุกวันๆละหลายกระทู้ด้วย
แต่หลังจากเกิดเหตุการณ์ความเห็นแย้งกันเกี่ยวกับรูปถ่ายเต็มองค์หลังตะกรุดสามดอก ทำให้สมาชิกหายไปหลายคนเลย
ผมก็พลอยโชคดีขอแบ่งกับสมาชิกท่านหนึ่งในราคาถูกหน่อย 
ตอนนี้สมาชิกเว็ปหายไปเยอะแล้วครับ  ข้อมูลใหม่ๆก็เลยหายไปด้วย  คงต้องพึ่งพี่tongn005 เป็นคนกอบกู้คืนมาแล้วล่ะครับ ผมเชื่อโดยสุจริตใจว่าข้อมูลที่จะลงไม่ใช่เพื่อวัตถุประสงค์เป็นการปั่นราคาพระของหลวงพ่อครับ
ขอให้กำลังใจด้วยคนครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2008, 07:43:33 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่าน

เรียนคุณนิต คนน้อย มาก ไม่สำคัญครับ สำคัญคือเข้ามาอ่านบ้าง เเล้วไปทำบุญกับหลวงปู่ที่วัดจะดี เวปนี้เน้นให้ข้อมูลต่างๆ ทุกท่านเป็นผู้บริโภค ควรใช้วิจารณญาณกับทุกข้อมูล เรามีหน้าที่เสนอ ทุกท่านที่บริโภค ควรมีเหตุผล พิจารณาให้ดีก่อนตัดสินใจ

เเค่ผ่านมาทางเวปก็ดีใจเเล้ว ดีใจที่สุด เมื่อท่านไปทำบุญกับวัดหลวงปู่ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 09:11:48 AM »

ผมว่าหลายคนรู้จักหลวงพ่อจากเรื่องราวในหนังสือนะโมนี่แหละครับ วันเวลาผ่านไปเร็วได้อ่านอีกครั้งเหมือนตัวเองกับไปเป็นหนุ่มเลย ดีครับเป็นการระลึกถึงความสุขในอดีตที่มีโอกาสได้เช่าพระหลวงพ่อ
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 01:57:54 PM »

ดีครับ เอาข้อมูลเก่าๆ ที่คนรุ่นหลัง ไม่เคยได้พบ ได้อ่าน มาลง ผมว่าดีมากเลย เมื่อก่อนผมซื้อนะโม อ่านตั้งแต่ปี 37 อ่านแต่ประวัติท่าน นานเข้ามันเยอะ ก็เลยชั่งกิโล ขาย พออยากจะอ่านข้อมูลเก่าๆ ก็ไปอ่านที่หอสมุดแห่งชาติ ตอนหลังหอสมุดฯ หนังสือนะโม หายไปใหนหมดก็ไม่รู้ เจ้าหน้าที่คงเก็บไปไว้ใหนแล้วก็ไม่รู้ เสียดายครับ

ผมรักในหลวง
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2008, 10:05:08 PM »

ขอบคุณมากครับ อยากอ่านมานานแล้ว ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
dondindum
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2008, 07:07:56 AM »

เป็นกำลังใจครับพี่
โยมโอ่ง
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2008, 12:47:48 PM »

ยิ่งอ่านยิ่งอบอุ่น คิดถึงหลวงปู่ยิ่งๆขึ้นไปอีก ขอบคุณครับ...... ยิ้ม
aodbu
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2008, 06:22:53 PM »

โดนใจมากเลยครับ ตอนเด็กๆผมอ่านและสะสมนะโมตั้งแต่อยุ่มัธยม กองสูงเท่่าหัว
คนในบ้านไม่รู้ใครจำไม่ได้เอาไปขายหมด ผมเสียดายสุดๆ หลวงพ่อกวยเป็นพระอาจารย์องค์แรกที่ผมนับถือสุดๆ

หลวงพ่อโตลงมาทรงงานในโลกมนุษย์ที่สำนักปู่สวรรค์
www.poosawan.org
moommam
mipesXD
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มีนาคม 2009, 11:42:24 AM »

ขอสนับสนุนด้วยคนครับ เพราะตัวผมเองก็รู้จักหลวงพ่อกวยในหนังสือนะโมนี่แหละ ตั้งแต่ปี 34
ได้รับรู้เรื่องราวต่างๆของหลวงพ่ออย่างมากมาย ขอบคุณพี่ณรงค์ศักดิ์ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
ที่มาเติมเต็มส่วนที่ผมยังไม่ได้อ่านบางตอนและผมก็คิดว่าเป็นประโยชน์อย่างยิ่งแ่ก่ศิษย์รุ่นต่อๆไปครับ
ที่จะได้รับทราบเรื่องราวของหลวงพ่อ ขอบคุณอีกครั้งครับ

paul tang
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 12:43:09 PM »

เข้ามาศึกษาประวัติและปฏิปทาของหลวงพ่อครับ อ่านแล้วยิ่งรักและศัรทธาหลวงพ่อครับ เมื่อไรจะลงต่อให้อ่านอีกครับ
และอยากเรียนถามพี่tongn005ว่าในข้อเขียนของอาจารย์เฒ่า มีกล่าวถึงพระปรกโพธิ์ ๙ ใบ  ที่มีเส้นผมผู้มีบุญญาธิการ
คือเส้นผมท่านผู้ใดครับ ไม่ทราบจะตรงกับที่ใจผมคิดหรือเปล่า สุดท้ายนี้ขอให้หลวงพ่อคุ้มครองพี่tongn005 และศิษยานุศิษย์ทุกท่านครับ

kon chainat
Jr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 03:01:17 PM »

ดีมากคับ บางอย่างผมก้ยังไม่รู้แต่นับถือหลวงปู่กวยมากครับ
tAemIn
ศิษย์หลงวัด
Newbie

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 เมษายน 2014, 03:33:34 PM »

ขอบคุณมากๆครับพี่ที่นำเรื่องราวต่างๆมาให้อ่านครับผม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พอใจ พอเพียง  พอดี พอแล้วว~
Chocalate
Jr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 เมษายน 2014, 08:44:32 AM »

สาธุ โมทนาบุญด้วยครับพี่ต้อย
เยี่ยมมากเลยครับ มีอีกหลายเรื่องราว ที่อยากรู้ เหมือนยิ่งได้รู้จักท่าน
จำได้ว่า ตอนมากราบหลวงปู่ใหม่ๆ นั่งอ่าน กระทู้ในนี้เป็นวันๆ จนเพลิน ไปเลยครับ
หน้า: [1] พิมพ์