ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 10:25:22 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  สู้หรือถอยดีครับ !!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สู้หรือถอยดีครับ !!!  (อ่าน 14751 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 14 ธันวาคม 2008, 09:43:33 PM »

ตอนไปหาข้อมูลเเละคุยกับหลานหลวงปู่กวยที่หัวเด่น ไปนั่งกินก๋วยเตี๋ยวที่ร้านค้า คนที่มากินก๋วยเตี๋ยวด้วยกันบอกว่า จะออกพระหลวงปู่กวย เป็นเหรียญหนุมานกะหลั่ยทอง ตามรูปที่เห็น พระเลี่ยมมาด้วย ราคาเปิดไว้ 8,000 บาท กำลังรอจะมีคนมาเอา กำลังจัดการเรื่องเงินอยู่ เเกให้ดูพร้อมบอกว่า สนใจไหม กำลังจะมีคนมาเอา เเต่ถ้าอยากได้เอาไปก่อนได้ เพราะเจ้าของพระบอกว่า ใครมีตังค์ก็เอาไปได้เลย

ทำไงดี กะต่อสัก 5,000 พัน เพื่อนที่มาด้วยกันบอกว่าต่อรองได้ ถ้าเพื่อนๆพี่ๆเป็นผมจะทำยังไง เสี่ยงไหมครับ จะฟลุ้กหรือจะฟุป อีกคนกำลังจะมาเอาพระ ถ้าไม่รีบ ก็อด

พระเลี่ยมมาเเบบนี้ เเกะดูก็ไม่ทัน เครื่องมือก็ไม่มี เชิญทุกท่าน ออกความเห็น ถ้าท่านเป็นผมตอนนั้น จะสู้หรือ ถอยดี ภาพพระที่พิจารณามองได้เเค่นี้ ว่ามาครับ สู้ หรือ ถอย เเละปล่อยให้ลาภลอยไปหาคนอื่น เชิญทุกความเห็นสำหรับเหรียญหนุมานกะหลั่ยทองเหรียญนี้ครับ ยิ้ม

* hanumarn1.jpg (139.08 KB, 650x883 - ดู 4215 ครั้ง.)

* hanumarn2.jpg (134.6 KB, 650x862 - ดู 3896 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
สำนักจันทร์
Register Member
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2008, 11:37:26 PM »

สู้ดิครับพี่ ต่อให้เป็นกะไหล่ธรรมดาก็คุ้มครับ ถ้าเห็นองค์จริงเข้าแว่นดูกะไหล่มีเดือดให้เห็นซักจุดไม่ต้องแกะครับ ยิงฟันยิ้ม

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 12:00:06 AM »

สวยครับพี่ เหรียญแท้+ทองเลี่ยม 5000 คุ้มครับ ยิ้มเท่ห์
ตุ๊ก
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 01:18:53 AM »

ผมถอยครับคุณณรงค์  1.ตรงสังคฏิเป็นบ่อ 2.ปลายนิ้วชี้ซ้ายบวม
omsin
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 01:38:36 AM »

ถอยครับเพราะว่าดูจากรูปยังขาดความคมชัด ทองที่เหลี่ยมมีรอยแกะน่าจะมีการนำเหรียญออกมาดูแล้วนำใส่เข้าไปใหม่  ทองที่เหลียมก็ดูแปลกๆเหมือนไม่ใช่ทองจริงดูบางๆลายแกะก็ไม่สวย เหมือนกรอบชุบทองที่ผมเคยเห็นทั่วไป สรุป ไม่ชอบครับ
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 06:42:48 AM »

อย่างพี่ต้อยคงไม่ต้องแกะมาดูหรอกครับ  ยิงฟันยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 02:21:47 PM »

ดีจังครับมีกระทู้แบบนี้ มีความเห็นมากมาย
เพิ่มสติปัญญาครับ นับถือครับ
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 03:29:25 PM »

เป็นผมจะขอแกะดูครับ ราคานี้พอสู้ได้
แต่เห็นมีจุดที่มีคนบอกว่าปลอม เรื่องนี้ยังไม่พิสูจน์ ขอเว้นไว้ก่อน คิดอยู่ว่า ถ้าเจอปลอมสวยๆ จะซื้อมาเก็บไว้

แต่เรื่องนิ้วบวม กับร่องที่สังฆาฏิ น่าสนใจครับ ยิงฟันยิ้ม
EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 06:10:22 PM »

ยิ้มกว้างๆ เป็นผมผมก็สู้ครับ..และสายตาการดูพระของหลวงพ่อกวย ระดับพี่ tongn005 ไม่น่าจะพลาดนะ.. ส่วนตรงจุดตำหนิที่พี่ๆบอกผมเห็นด้วยนะ แต่อาจจะเกิดการผิดพลาดตอนปั้มเหรียญแล้วไม่เต็ม ช่างเขาเลยนำมาทำกะไหล่ก็เป็นได้ครับ ( ประทานโทษนะครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ อย่าโกรธกันนะ ) สรุปเป็นผมเจอจะๆแบบนี้ถ้าเราแม่นในพิมพ์ เป็นผมสู้ครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bignaeng
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 06:49:25 PM »

ไม่สู้ครับ ปลอดภัยไว้ก่อน ถ้าสวยจริงค่อยว่ากันแต่ถ้า 70 % และดูได้ไม่ครบ 360 องศา ทำใจดีกว่า ตังอยู่ในกระเป๋าเราครับ
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 07:00:11 PM »

ผมเชื่อส่วนตัวว่า..... ไม่สู้ครับ ยิงฟันยิ้ม
สภาพขนาดนี้เกิน70 เปอร์เซ็นต์แล้วครับ แต่มีจุดให้เชื่อว่า "อย่าสู้ดีกว่า" ตามประสาคนขี้กลัวครับ ต้องออกเสียงแบบนักมวยฮีโร่โอลิมปิก "ผมเจ็บมาเยอะ...." ยิงฟันยิ้ม
pun
Hero Member

..นะอิดโมอัด นะปิดโมปัด อัดทังอัดโธ โทอุดทังอัด..

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 07:37:49 PM »

แค่ราคาก็ไม่ใช่แล้วครับ ส่วนตัว...ไม่ชอบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"อยู่คนเดียว เปลี่ยวกายแสนสบาย แต่ไม่สนุก อยู่สองคน มีแต่ความทุกข์ แสนสนุก แต่ไม่สบาย"
............ คำสอนของ  หลวงพ่อกวย ชุตินธโร วัดโฆสิตาราม อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท............
ตุ๊ก
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 08:57:58 PM »

ผมจำไม่ได้แล้วว่าเป็นกระทู้ใคร แต่ผมเก็บภาพไว้ครับ ถ้าผิดพลาดอย่างไรขออภัยครับ

* index.jpg (143.01 KB, 720x496 - ดู 3691 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 09:10:01 PM »

ค่าทอง+ค่าแรง เลี่ยมประมาณ 2,500 - 3,000 บาทน่าจะได้ครับ แต่ถ้าขายจะได้ไม่เกิน 2,200 บาทแน่เพราะทอง 90%  ยิ้มเท่ห์
dek-kk
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 10:02:28 PM »

อะจึ๊ย ฮืม อย่างนี้ผมต้องลงเรียนซ่อมจิครับ โดนเลย เศร้า
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 10:45:56 PM »

ผมว่าคุณ tongn005 สอยมาแล้วครับ ดูจากรูปคงไม่ถ่ายแถวร้านก๋วยเตี๋ยวแน่ 
เอกดนตรีสยาม
Sr. Member

อันชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 11:29:02 PM »

คุณตุ๊ก วิชาดีนะครับ ต้องถอยยาวครับคุณต้อย ดีไม่ดีข้างในเป็นเนื้อทองแดงด้วยครับ อันตรายสำหรับเหรียญที่เลี่ยมจนไม่เห็นหูเหรียญด้านหลังแบบนี้  ยิงฟันยิ้ม
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 10:40:15 AM »

ผมว่าคุณ tongn005 สอยมาแล้วครับ ดูจากรูปคงไม่ถ่ายแถวร้านก๋วยเตี๋ยวแน่ 

ยิงฟันยิ้ม   ร้านก๋วยเตี๋ยวให้ยืมกล้องครับ จริงๆแล้ว เค้าขายก๋วยเตี๋ยวเป็นงานอดิเรก หลังร้านเป็นสตูดิโอครับ  ยิงฟันยิ้ม

ชอบกระทู้นี้จัง เอ ไม่ใช่ว่ารอยแกะที่กรอบพระ เป็นฝีมือของน้า tongn005 เองนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
chet008
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 11:42:36 AM »

ถอยยยยย.......ดีกั่วว.........ม่ายอาวววว.......ดีกั่วววววว........... เศร้า แลบลิ้น ลังเล ร้องไห้
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2008, 12:08:51 PM »

สงสัยกรอบพระเหมือนกันครับ กรอบพระไม่น่าใช่กรอบสั่งทำแน่ น่าจะเป็นกรอบสำเร็จรูป (พระที่ใส่กรอบได้เท่าที่รู้น่าจะเป็นเหรียญหลวงพ่อคงวัดซำป่างาม กับหลวงพ่อคงวัดบางกระพ้อมรุ่นปาดตาล)จึงไม่พอดีกับองค์พระ และเปอร์เซนต์ทองต่ำมากการใส่กรอบพระแบบนี้จะรองด้านข้างด้วยแผ่นเทียน ไอเหงื่อสามารถเข้าได้ตามรอยพลาสติกกับทอง และรอยพับแผ่นทอง ผมเคยเช่าเหรียญหลวงพ่อจงรุ่นมงคลายุสภาพสวย เลี่ยมทองเก่าแบบหน้าพลาสติกหลังเป็นทอง พอกลับบ้านแทบหงายหลังเลยครับ ด้านหลังที่เป็นรูปหลวงพ่อนิลกับขอบด้านล่างสนิมเขียวขึ้นเต็มเลย ล้างสนิมออกมาเหรียญพรุนเลยครับทุกวันนี้เลยถือคติถ้าไม่เห็นทุกมิติไม่เช่าครับ  ผมสังเกตดูการเลี่ยมเงินหรือทองพระในปัจุบันของหลายท่านในเวปแล้วมักจะเลี่ยมพลาสติกกันน้ำก่อน แล้วจึงเลี่ยมเงินหรือทองที่หลัง ดังนั้นไม่ว่าใช้ไปนานขนาดไหนพระก็จะไม่หมองเนื่องจากไอเหงื่อเข้า แต่ดูจากรอบแล้วกรอบพระต้องใช้มาซักพักหนึ่ง  แต่เหรียญไม่ช้ำเลย แสดงว่าเหรียญไม่ได้อยู่ในกรอบนี้มาก่อนจะต้องมีการแกะเข้าออกเปลี่ยนพระหลายครั้งจนขอบของกรอบทองขาด ดังนั้นถ้าดูจากสภาพแวดล้อมแล้วผม "ถอย" ครับ แต่ไม่ใช่ว่าฟันธงเลยว่าพระเก๊ นะครับ แต่เนื่องจากต้องตอบโจทย์ของคุณ tongn005 ที่ว่าไม่มีเครื่องมือ และอีกอย่างราคาน่าโดนครับ  พระหลวงพ่อเผลอไม่ได้ครับ มือผีทำออกมาดีมาก ตำหนิที่ชี้กันไว้ในเวปนี้ ทำออกมาได้เกือบหมด และเปิดราคาดีครับ ถ้าคนที่ไม่เคยเห็นของจริงและคิดว่าฟลุคละก็ เรียบร้อยครับ ผมเองยังเคยโดนเลยประมาทไปหน่อย เหรียญหนุมาณกระหลั่ยทอง เปิดราคาดีครับน่าจะฟลุค(ไม่ใช่ได้มา200-300แล้วฟลุคนะครับราคาที่เปิด70-80%ของราคาที่ซื้อขาย) สุดท้ายฟุบครับเลยเป็นบทเรียนที่ต้องศึกษาอย่างจริงจัง ตอนนี้เหรียญรุ่นนี้ต้องดูรอยตัดครับแน่นอน กับตำหนิด้านหน้า ที่ผมถือว่าเป็นจุดตายเป็นจุดสังเกตุของผมเอง แต่ไม่ขอบอกครับ เนื่องจากกลัวพวกมือผีมันทำออกมาอีก ตอนนี้พวกมันยังหาไม่เจอ
หน้า: [1] 2 พิมพ์