ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 23 เมษายน 2024, 11:50:53 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  มีดหมอด้ามงาฝักไม้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดหมอด้ามงาฝักไม้  (อ่าน 10521 ครั้ง)
เสือสี่แคว
Register Member
Jr. Member

« เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008, 01:08:36 PM »

มีดเล่มนี้ผมได้มาเกือบ4เดือนแล้ว เจ้าของเดิมนำมาขายผมยืนยันว่าเป็นหลวงพ่อกวย แต่ผมดูแล้ว เป็นหลวงพ่อกันขอซื้อราคาหลวงพ่อกัน แต่ เจ้าของไม่ขาย จะขายเป็นหลวงพ่อกวยท่าเดียว คุยกันอยู่นานจะไม่ซื้อก็เสียดาย ตกลงซื้อในราคาหลวงพ่อกันที่ค่อนข้างแพง แต่ถ้าเป็นหลวงพ่อกวยจะถูกมาก เลยอยากถามความเห็นในเวปหน่อยครับถ้าเป็นท่านจะซื้อเป็นหลวงพ่อกวยหรือเปล่าครับ มีหลักการจะแยกมีดหลวงพ่อกวยกับหลวงพ่ออื่นอย่างไร มีดเล่มนี้มีรอยจารบางๆที่เงินรัดฝักมีดอันบนและล่างทั้ง2ข้าง มีดลักษณะนี้เป็นมีดที่หลายหลวงพ่อสั่งมาจากพยุหะมักจะยัดเป็นของหลวงพ่อกวยเพื่อให้ได้ราคา

* p3.jpg (142.96 KB, 1732x348 - ดู 4805 ครั้ง.)

* p4.jpg (144.06 KB, 1743x371 - ดู 4587 ครั้ง.)

* p1.jpg (148.38 KB, 1661x446 - ดู 4752 ครั้ง.)

* p2.jpg (130.96 KB, 1677x381 - ดู 4543 ครั้ง.)
bayonet
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008, 02:52:16 PM »

เรียนคุณเสือ

ผมเองก็เคยซื้อมีดลักษณะนี้จากเซียนใหญ่ในพื้นที่ที่เล่นมานาน(ขอสงวนชื่อ)ถ้าบอกชื่อไปต้องร้องอ๋อเลยครับ ซื้อเป็นมีดหลวงพ่อกวยเหมือนกันครับ

ผมเองก็มีคำถามเช่นเดียวกับคุณเสือคือแล้วจะแยกกันอย่างไร ระหว่างหลวงพ่อกวยกับหลวงพ่อกันเขาให้คำแนะนำว่า

ถ้าเป็นมีดหลวงพ่อกวยด้ามงาจะสั้นกว่าหลวงพ่อกัน (โปรดใช้วิจารณญาณ) แต่ตอนหลังมีคนมาดูมีดของผมมีจารที่กั่นและตัวรัดที่เป็นโลหะ

บอกว่าลายมือหวัดมากไม่น่าเป็นหลวงพ่อกวยน่าจะเป็นหลวงพ่อโมมากกว่า แต่ปิดประตูเก๊ได้เลย

จึงนำประสพการณ์มาบอกเล่ากันครับ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008, 07:20:30 PM »

มีความเป็นไปได้ฟอร์มที่นำมาลงผมก็เคยพบ ถ้าจะจบก็จบที่รอยจารครับต้องถ่ายมาลงชมกันครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2008, 07:48:29 PM »

สวัสดีครับคุณ bayonet
ขอบคุณครับสำหรับความรู้และประสพการณ์ดีๆที่นำมาบอกเล่ากัน มีดหลวงพ่อกันกับมีดหลวงพ่อกวย เป็นมีดที่มาจากแหล่งที่มาเดียวกัน คือตลาดพยุหะ ดังนั้นฝีมือจึงคล้ายกันมาก แต่หลวงพ่อกันมรณภาพเมื่อปี 2513(ถ้าจำไม่ผิด) มีดหลวงพ่อกันทำมาตั้งแต่สมัยหลวงพ่อเดิมยังอยู่ จนถึงปี 2513 ดังนั้นมีดหลวงพ่อกันจะดูค่อนข้างเก่า เท่าที่ผมเจอถ้าเป็นใบมีดสแตนเลส ด้ามงาเก่าๆ ฝักไม้ออกสีดำ หรือไม้มะเกลือ ละก้อ แน่นอนครับ ราคาจะแพงกว่าฝักไม้ประดู่ แต่อาจจะเหมือนมีดหลวงพ่อโมอีก มีดหลวงพ่อกวยด้ามงาฝักไม้ออกให้บูชาครั้งเดียวคือปี2521 น่าจะมีแบบเดียว (แต่ไม่รู้ว่ามีใครเคยเช่าไว้ในตอนนั้นหรือเปล่า ถ้ามีกรุณาช่วยโชว์หน่อยครับ) ดังนั้นมีดจะค่อนข้างใหม่กว่า อย่างมีดลักษณะของผมนี้ถ้าเป็นของหลวงพ่อกันราคาจะถูกกว่ารุ่นที่เป็นฝักไม้มะเกลือ คนที่เคยเห็นมีดเล่มนี้แล้วตีเป็นหลวงพ่อกวยเค้าให้เหตุผลไว้น่าสนใจครับ เค้าให้เหตุผลว่า 1.มีดค่อนข้างใหม่ถ้าเป็นหลวงพ่อกันก็เป็นยุคปลาย หรือมีโอกาสเป็นหลวงพ่อกวยได้เพราะงาไม่เก่าจนเกินไปและฝักไม่ใช่ไม้มะเกลือ 2.ใบมีดบริเวณโคนใบด้านอักขระ ถ้าเป็นของหลวงพ่อกันโดยมากจะเป็นยันต์พระเจ้าอมโลกแต่ มีดเล่มนี้ไม่ใช่ เป็นยันต์อีกแบบหนึ่งครับ ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวที่พิจารณากัน ไม่มีมาตราฐานอะไรที่จะยืนยันได้ แต่ที่พูดเหมือนกันคือปิดประตูเก๊ครับ
bayonet
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 11:47:56 AM »

ยิงฟันยิ้ม ขอบพระคุณครับคุณเสือ  ยิงฟันยิ้ม

ผมจะได้นำไปเป็นแนวทางในการเก็บสะสมมีดลักษณะนี้ครับผม ผมเองก็เพิ่งทราบว่ามีดงานช่างนครสวรรค์ด้ามงาฝักไม้

มีออกในปี 2521 เท่านั้น จำได้เลาๆว่าเคยเห็นรุ่นพี่เช่าไว้ 1 เล่มและเอามาโชว์ให้ดู ในเวลานั้นผมยังไม่รู้จักหลวงพ่อ

เลยไม่ได้สนใจ สาเหตุที่จำได้เพราะชื่อของท่าน แปลก และในตอนหลังก็ได้อ่านข้อเขียนของอาจารย์เฒ่าอีกเลยจำได้ครับ

ขอเวลาไปทบทวนและตามหารุ่นพี่คนนั้นก่อนแล้วกันนะครับ

สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 12:36:20 PM »

มีดงานพยุหะของหลวงพ่อกวยมีออกครั้งแรกคือช่วงหลังตาอุ้ย ก่อนอ.ทรง จำนวนน้อยมาก ประมาณปี ๒๕๐๐ ต้นๆ มีเอกลักษณ์คือที่โคนใบตอกคาถาประจำสาย เป็นอักขระ ๓ แถว ดังแสดงรูปล่าง เล่มนี้ปัจจุบันอยู่กับพี่ช้างครับ

* DSCN7010.JPG (96.15 KB, 800x600 - ดู 5802 ครั้ง.)

* DSCN7011.JPG (95.41 KB, 800x600 - ดู 4644 ครั้ง.)

* DSCN7012.JPG (96.72 KB, 800x600 - ดู 4423 ครั้ง.)

* DSCN7016.JPG (118.16 KB, 800x600 - ดู 4453 ครั้ง.)

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
เสือสี่แคว
Jr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 03:13:07 PM »

แสดงว่าข้อมูลผมคลาดเคลื่อน เพราะเคยเห็นแต่มีดที่เป็นลักษณะด้ามไม้ฝักไม้ที่ออกมาในช่วงยุคต้นๆของท่าน ซึ่งมีหลายแบบแต่ที่เห็นบ่อยคือแบบของคุณ tongn005 ที่ใช้ในการไล่ผี แต่ด้ามงาฝักไม้ไม่เคยเห็น เลยสรุปเอาเองว่าท่านน่าจะเอามาออกช่วงงานผูกพัทธสีมา พร้อมมีดปากกา จนคุณสำนักจันทร์เอาออกมาโชว์จึงรู้ว่ามีออกก่อนปี2521 ผมดูจากรูปแล้วเก่าได้ที่เลย ใบมีดเหล็กดำ ด้ามงา ได้ยุคหลวงพ่อเดิมหรือหลวงพ่อโมเลย
bayonet
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 04:04:24 PM »

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2008, 06:26:22 PM »

ขอบคุณครับคุณเสือและพี่ตุ้ม คุยกันเรื่องมีดกระดานนี้มีประโยชน์ในแนวทางพอสมควรครับ

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2008, 08:35:06 PM »

มีดของคุณเสือ มีโอกาสเป็นมีดของหลวงปู่กวยได้ สังเกตจากใต้ปากนาคครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
หน้า: [1] พิมพ์