ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 16 เมษายน 2024, 08:28:48 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  ปรกโพธิ์ว่านดอกไม้ทองกับแหวกม่านหลังรูปที่หาชมยากครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรกโพธิ์ว่านดอกไม้ทองกับแหวกม่านหลังรูปที่หาชมยากครับ  (อ่าน 20349 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2007, 06:16:08 PM »

ขอบคุณพี่คางเคราครับ
เรื่องพระหลวงพ่อ มันยัง ลึกลับซับซ้อนอีกเยอะ
เรื่องตัวบุคคลนี้ มีหลายเเหล่ง หลายกระเเส ผมได้ยินมาตั้งเเต่เริ่มเล่นเมื่อปีสิบกว่าปีที่เเล้ว
ทุกวันนี้ ยึดเอาสิ่งที่นำมาเป็นมาตฐานดีที่สุด ตัวบุคคล ผมไม่ยึดเลยครับ

ในเวปยู พี่ปฐมนามเคยกล่าวไว้ได้ดีมาก ที่ว่า พระเครื่องหลวงพ่อสงวน ในท้องถิ่น ไม่จำเป็นต้องเเท้หมด
ของหลวงพ่อกวยเป็นมานานเ้เล้วครับ นับตั้งเเต่เเถววัดเลย ผมถึงบอก พวกพิมพ์เเปลกที่ไม่ใช่พิมพ์ที่มีเอกลักษณ์ เป็นมาตรฐาน ที่ผมเอามาลงเพิ่มสีสัน ชมกันได้ เเต่อย่าเช่าหา จะปลอดภัยกว่า

ผมมีหน้าที่นำเสนอ เเละชี้เเนะ
ส่วนท่านใด จะรับ หรือไม่รับไว้ เเล้วเเต่การตัดสินใจของเเต่ละคน
เรื่องพระหลวงพ่อ เเลกเปลี่ยนความคิดเห็น เป็นเรื่องดีครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
Pongwet K.
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2007, 07:21:26 PM »

......ศิษย์อาจารย์เดียวกันทั้งนั้นครับ.....ค่อย ๆ วิเคราะห์ดูด้วยเหตุและผลแล้วเราก็จะเห็นหนทางเองละครับ    ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นสักเล็กน้อยนะครับ  ....  จุดกำเนิดของพระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ ๙ ใบขององค์หลวงพ่อกวยนี้นะครับ  มาจากที่ว่าเมื่อปีพ.ศ. 2512  หลวงพ่อได้รับนิมนต์ให้ไปร่วมพิธีพุทธาภิเษกที่วัดราชนัดดา  อย่างที่เรา ท่าน ๆ ทราบกันอยู่แล้ว  เมื่อเสร็จพิธีทางท่านอาจารย์โกเมศก็ได้มอบพระต่าง ๆ ที่ได้จัดทำขึ้นในพิธีนี้ให้แก่พระเกจิทั้งหลายท่านที่มาร่วมพิธีนำกลับไปที่วัดของแต่ละท่าน  ซึ่งในรวมถึงหลวงพ่อกวยด้วย  แลแน่นอนครับหนึ่งในนั้นก็คือพระสมเด็จขนาดใหญ่เกือยเท่าฝ่ามือพิมพ์ พระพุทธชินราช  และพระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ ๙ ใบ  ผมสันนิฐานว่าว่าหลวงพ่อชอบพระสมเด็จพิมพ์ปรกโพธิ์ ๙ ใบมากเพราะหมายถึงความร่มเย็น  อยู่เย็นเป็นสุข  ซึ่งสอดคล้องกับอุปนิสัยของหลวงพ่อที่รักและหว่งใยลูกศิษย์ของท่าน  ดังนั้นท่านจึงได้หาช่างทำพิมพ์พระสมเด็จปรกโพธิ์  ๙ ใบขึ้นมา  โดยครั้งแรกได้ทำพิมพ์ด้านหน้าขึ้นมา 1 ตัว  และด้านหลัง 1 ตัว  ยันต์ด้านหลังอันแรกก็คือหลังยันต์จมไม่มีพ.ศ. และหลังพระแม่ธรณี คงจะอยู่ในช่วงปี 2512  เมื่อท่านได้แม่พิมพ์มาแล้วจึงได้เริ่มพิมพ์พระและแจกแก่บรรดาลูกศิษย์ใกล้ชิดก่อน จนย่างเข้าปี พ.ศ. 2513  หนึ่งในนั้นก็คือหมอเหลียว  ซึ่งเป็นหลานแท้ ๆ ของหลวงพ่อได้ติงกับหลวงพ่อว่า   หลวงพ่อทำพระแล้วไม่ใส่ปีพ.ศ.  แล้วอีกหน่อยใครเค้าจะรู้ว่าพระของท่านสร้างตั้งแต่เมื่อไหร่กัน  หลวงพ่อก็คงจะเห็นด้วยก็เลยให้ช่างแกะแม่พิมพ์ด้านหลังเพิ่มขึ้นมาเป็นพิมพ์หลังยันต์นูนมีพ.ศ.  หลังยันต์จมมีพ.ศ.  เพิ่มขึ้นมาอีก 2 แม่พิมพ์  ซึ่งก็คงจะอยู่ในช่วงพ.ศ. 2513 พอดี ครับ  ก็เลยเป็นพ.ศ.2513  ส่วนแม่พิมพ์ด้านหน้าก็ยังคงมีเพียงตัวเดียวครับ  ซึ่งเมื่อสังเกตดูพระของหลวงพ่อที่เป้นสากลจะเห็นได้ว่าพระสมเด็จโพธิ์ ๙ ใบ  แต่ละองค์จะมีมิติ  มีความคม  ลึกและชัด  อ่อนช้อยเป็นธรรมชาติ  แม้แต่รอยเขยือนยังแลดูซึ้งตาซึ้งใจเป็นธรรมชาติครับ  ยันต์ด้านหลังก็ถูกต้องตามอัขระ  อ่านได้ความว่า  นะ  โม พุพ ธา ยะ  กรุณาสังเกตยันต์ด้านหลังตรงคำว่า " โม " จะเขียนหัวยันต์ผิดด้าน  ซึ่งอาจารย์ที่เก่งด้านคาถาอาคมอย่างหลวลงพ่อจะเขียนผิดพลาดขนาดนี้  ผมว่าโอกาสแถบจะเป็น ศูนย์เลยครับ  และในเมื่อหลวงพ่อมีแบบอย่างที่สวยอยู่แล้วท่านจะไปทำพิมพ์ที่ตื้นเขินเบาบางขึ้นมาก็ใช่ที่นะครับ  ขอได้โปรดพิจารณาดูนะครับ  นี้คือข้อสันนิฐานของผมครับ  ขออนุญาติไปรับกะก่อนครับ  แล้วเดี๋ยวกลับมาจะลงรูปให้ดูเปรียบเทียบคำบรรยายครับ  ขอโทษครับที่พิมพ์ยาวไปนิดเดียวเองครับ ขอบคุณมากครับ

เช่าพระดูที่พระ  ไม่ดูคนขาย  ขอให้พิมพ์มาตรฐาน  แท้ทุกสนาม  ก็พอแล้ว !!!!!
คางเครา
Register Member
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007, 01:49:09 AM »

น้อมรับทุกเหตุผลครับ เป็นกรณีศึกษากันไปครับคุณพงษ์เวสม์ 
เมื่อบอกว่ามีแม่พิมพ์ขนาดเดียว ดังนั้นโพเก้าเนื้อว่านดอกไม้ทององค์นี้ก็ผิดพิมพ์
เพราะขนาดเล็กพิมพ์ตื้น ยันต์กลับอีกต่างหาก เหมาะที่จะเป็นกรณีศึกษาอย่างยิ่ง
แต่เนื่องจากเจ้าของเขายืนยันมาอย่างหนักแน่น และอนุญาตให้ผมนำมาลงเป็นวิทยาทานแล้ว
จะเก๊หรือแท้ ผมก็ว่าเป็นประโยชน์ทั้งสิ้นครับ  หลายคนคงรอติดตามบทวิเคราะห์อยู่รวมทั้งผมด้วย
ท้ายสุดนี้ผมเข้าใจในเจตนาดีของคุณณรงค์ศักดิ์และคุณพงษ์เวสม์ครับ ด้วยความขอบคุณครับ

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tongn005
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007, 07:04:12 AM »

ดูง่ายๆ พระเก๊ที่ผมเอามาลง กับ องค์ของพี่คางเครา ด้านหลัง ฝีืมือชุดเดียวกันหรือไม่ ดูลีลาการเเกะยันต์ เเถม ตัว โม ตัว ม ก็กลับหัวเหมือนกัน
ประการที่สอง พระเก๊ของผม กับ พระพี่คางเครา มี พ.ศ. ๒๕๑๓ เป็นตัวนูน

ลองมาดูกับของเเท้ ซึ่งยันต์นูนเหมืิอนกัน มี พ.ศ.๒๕๑๓ เหมือนกัน ฝีืมือการทำพระต่างกันลิบลับ
หลวงพ่อจะทำพระเเบบเดียวกัน มี พ.ศ. เหมือนกัน เเต่ทำเเบบสวย กับ ไม่สวย หลวงพ่อไม่ทำหรอกครับ

หลวงพ่อท่านทำพระด้วยความตั้งใจ โพธิ์เก้าเป็นพระที่หลวงพ่อชอบเเบบ เเละความหมายมาก ขนาดท่านตัดใจไม่ได้ ที่จะทิ้งบล็อกลงสระ จึงเก็บบล็อกด้านหน้าเอาไว้

ผมว่าผมให้ข้อมูลเพียงพอที่จะเเยกเเยะได้เเล้ว หลายๆอย่างมันฟ้องอยู่ เเละอีกอย่างในเมื่อเจ้าของพระยืนยันมาอย่างหนักเเน่น ก็ไม่ขอวิจารณ์อะไรอีก ลงภาพเเละข้อมูลเพื่อการเปรียบเทียบเเล้วกัน เดี๋ยวจะกลายว่า เวปนี้ตีพระคนอื่นเก๊หมด ซึ่งผมพอได้ยินมาเหมือนกัน
ขอบคุณครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007, 07:06:08 AM »

ภาพเปรียบเทียบ
อีกอย่าง เเหวกม่าน หลังรูปเหมือน ที่มีข่าวว่าเเตกกรุ ลองไปถามวัดได้ครับ

* compare-pofake.jpg (149.73 KB, 800x708 - ดู 4268 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007, 07:09:14 AM »

ลืมบอก เเหวกม่าน หลังรูปเหมือน ไปถามได้ที่วัดพระเเก้่ว
ปีที่เเล้ว เพื่อนสมาชิกทางท่าน เช่าไปคนละองค์ อธิบายเเล้ว ก็ยังไม่หายเเคลงใจ ผมพาไปถามที่วัีดเลยครับ
ผล ออกมาอย่างที่ได้กล่าวข้างต้นครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007, 10:42:37 AM »

ทีแรกผมสงสัยเรื่องขนาด เพราะพระขนาดไม่เท่ากันจึงเชื่อว่าเป็นแม่พิมพ์คนละบล็อค
เมื่อยืนยันว่ามีขนาดเดียว แม่พิมพ์อื่นย่อมไม่มี  ดังนั้นยันต์จะกลับหรือไม่กลับก็ไม่ต้องดูต่อก็ได้ครับ
เพราะเมื่อมีขนาดเดียวและองค์ที่ผมลงนั้นคนละขนาดก็คงไม่จำเป็นต้องดูต่อแล้ว
ส่วนพระแหวกม่านหลังรูปนั้นตามที่คุณรงค์บอกแสดงว่าวัดพระแก้วทำขึ้นมาเองไม่ทันหลวงพ่อเสก ถูกต้องไหมครับ

สรุป ตามนี้ผมไม่มีอะไรข้องใจและขอบคุณครับ  ส่วนข้อมูลนี้เจ้าของพระและผู้อื่นที่มีไว้ในครอบครอง จะยอมรับหรือไม่คงสุดแท้แต่เขาครับ
เมื่อยึดมั่นในหลวงพ่อกวย มีพระท่านที่ทันหรือไม่ทันก็เป็นเรื่องเฉพาะตัวบุคคลที่จะแสวงหากันเองจะโดนทุบหรือไม่ก็อยู่ที่ตัวเขาจะศึกษาข้อมูลมาก่อนแค่ไหน แต่มีความรู้สึกเดียวกันคือเช่าหาเพราะนับถือหลวงพ่อกวยเช่นเดียวกัน
ขอบคุณครับคุณรงค์

เขามีส่วนเลวบ้าง ข่างหัวเขา  จงเลือกเอาส่วนดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ แก่โลกบ้าง ยังน่าดู  ส่วนที่ชั่วอย่าไปรู้ของเขาเลย
tongn005
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007, 04:21:42 PM »

ใช่ครับพี่
เจ้าของยืนยัน เราก็ต้องปล่อยเขา เรามีสิทธิ์ได้เเค่เสนอเเนะ เเต่ไม่สามารถบังคับจิตใจ กับความคิดของเขาได้ครับ
เพื่อรักษาระดับ เเละสถานของเวปนี้ การให้ข้อมูลจึงขอวางตัวเป็นกลางจะเหมาะสมที่สุดครับ

วัดพระเเก้ว ที่วัดบอก ไม่รู้เห็น กับพระพิมพ์นี้เลย ท่านบอกเเต่เรื่องเหรียญหลวงพ่อฉายปี ๐๘
กับพระผงบางเเบบเท่านั้นครับ
ขอบคุณครับ

nop1962
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2007, 05:25:11 PM »

วันศุกร์ที่ผ่านมาที่ตลาดพระชัยนาทก็เจอที่แผงสองสามีภรรยาที่ขายพระหลวงพ่อ เนื้อสีแดง
เหมือนกันแด๊ะเลยครับ.....
ข้อมูลเยี่ยมๆของพี่ณรงค์ศักดิ์และพี่ๆหลายท่านรวมทั้งพี่เคราด้วยครับ ที่ทำให้ที่นี่การจราจรเริ่มติดขัดแล้ว
ขอบคุณอีกครั้งกับความรู้ที่ได้รับครับ

มานพ ครับ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2007, 12:11:00 AM »

อืม..วัดพระแก้วก็โดนยัดด้วยหรือนี่ ขอบคุณครับคุณรงค์
ขอบคุณครับคุณมานพ คุณอยู่ชัยนาทด้วยหรือเปล่าครับ
สองผัวเมียแผงไหนครับ มีหลายคู่เลยนึกไม่ออก ผมแวะไปแต่ไม่ได้ดูทุกแผง

nop1962
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2007, 12:20:15 AM »

หวัดดีครับพี่ ไม่ได้อยู่ชัยนาทครับพอดีมีโอกาสผ่านไปครับ สองผัวเมียที่มีลูกเจี๊ยบอยู่ด้วยอะครับ
ขับ toyota D4D สีบรอนทองครับ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2007, 10:51:32 PM »

ยังนึกไม่ออก ครับไว้จะไปดูวันศุกร์หน้าครับ

None
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 04:53:46 PM »

รับทราบ ข้อมูลครับ  ยิ้ม
erawan
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 09:12:28 PM »

ความเห็นคุณณรงค์ศักดิ์และคุณพงเวสม์ถูกต้องตามความเป็นจริงแล้วครับ พระพิมพ์ดังกล่าวไม่มีจริงๆครับ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2008, 10:24:12 PM »

ขอบคุณครับคุณตึ้ง คุณคเชนทร์ กระทู้เก่าเอามาเล่าใหม่ให้ได้ศึกษากันได้อีกเป็นสาธารณะประโยชน์

เด็กวิ่งของ
Newbie
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 07:57:11 AM »

คุณtongn005 และคุณpongwet ตอบได้เด็ดขาดมากครับ ถูกต้องนะครับ เตือนเพื่อนสมาชิกเช่าหาอย่าโล
ภนะครับ เล่นหาแบบมาตราฐานดีกว่าครับ ซึ่งในเวปก็มีพระให้ดูให้ศึกษา อยากได้พระต้องใจเย็นๆครับ เช่าไปแบบว่าฟังเขาว่า เขาเล่าว่าเอามาจากญาติ มีญาติพี่น้อง มีโคตรบรรพบุรุษอยู่ในพื้นที่  แบบนี้ไม่เอานะครับ เอากับไปบูชาแล้วหนาวๆร้อนๆ ตื่นมานอนผวาอีก ของเราแท้ไหมเนี่ย แบบนี้ไม่เอานะครับ คิดให้เยอะๆ มีอะไรไม่ทราบก็มาลงกระทู้ถามรุ่นพี่ๆเขา ต้องเชื่อเขานะครับ อย่าดื้อ ยิ่งยุคนี้ข้าวยากหมากแพงด้วยครับ
somsak
Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 09:08:10 AM »

กระทู้นี้ให้ความรู้มากเลยครับ เนื้อผงเล่นยากจริงๆนะครับ
คางเครา
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 12:55:13 PM »

เข้ามาอ่านกันแล้วก็เก็บความรู้กันไปครับ คนมีความรู้มีประสบการณ์ทุกท่านแนะนำไว้ดีครับ
พระที่ผมนำมาลงในกระทู้นี้  เมื่อตอนตั้งเวปได้ไม่นาน  ก็ว่าตามเจ้าของ
ไม่อาจบิดเบือนความจริงได้มาอย่างไรก็ว่าไปอย่างนั้น
พ่อแม่พี่น้องเพื่อนฝูงที่เขาเคารพให้มา ก็ว่าไปตามนั้น แท้ก็แท้ที่ของ อย่าไปตำหนิคนให้เลยครับ
พ่อแม่พี่น้องเขาให้มาด้วยความรักเมตตา คงไม่มีเจตนามาหลอกกัน
บ้านอยู่ในพื้นที่ก็ใช่ว่าจะดูพระเป็นทุกคน ทุกบ้าน
เขาได้มาจากหลวงพ่อกวยท่านจริงๆ หรือเช่าคนที่เอามาหลอกขายให้ถึงบ้าน เราก็ไม่รู้ ถ้าแท้ก็แท้ที่ของ
แต่ถ้าเป็นพระที่เช่ามา ก็คนล่ะเรื่องกัน ที่คนขายจะบอกความจริงหรือปั้นนิยายวิ่งมาขายของให้เรา
ศึกษากันก่อนสะสมก็ดีครับ  ดีใจที่กระทู้เก่าๆยังมีคุณค่า  ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ

คางเครา
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 01:40:14 PM »

กระทู้นี้ให้ความรู้มากเลยครับ เนื้อผงเล่นยากจริงๆนะครับ

ขอบคุณครับที่แวะมาศึกษา ต้องยกความดีให้คุณรงค์ คุณพงษ์เวสม์ คุณคเชนทร์ ที่ช่วยยืนยันครับ

dondindum
Sr. Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2008, 03:18:25 PM »

เข้ามารับวัคซีน
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์