ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 11:57:17 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  สมเด็จหลวงพ่อผลวัดดักคะนน& สมเด็จจินดามณี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จหลวงพ่อผลวัดดักคะนน& สมเด็จจินดามณี  (อ่าน 26013 ครั้ง)
None
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009, 09:29:02 PM »

ผมได้รับโทรศัพท์จากพี่คเชนทร์ ซึ่งเป็นปัญหาเกี่ยวกับพระพิมพ์ สมเด็จจินดามณี หลังยันต์ พี่เขาได้ถามว่า ข้อมูลเป็นอย่างไร พระสมเด็จพิมพ์นี้โดนตีเป็นพระหลวงพ่อผล วัดดักคะนน ผมเองก็ได้ข่าวทำนองนั้นมาเหมือนกัน ว่ามีคนเจอสมเด็จพิมพ์นี้พร้อมใบฝอยว่าเป็นสมเด็จหลวงพ่อผล วัดดักคะนน ก็เลยไปรื้อตู้พระที่ตัวเองสะสมไว้ แยกกล่อง จัดเป็นกลุ่มพระหลวงพ่อผลวัดดักคะนนเปิดออกมาก็เจอพระสมเด็จพิมพ์นี้ครับ ซึ่งเป็นพิมพ์เดียวกันทุกประการ กับสมเด็จ จินดามณีที่หลายๆคนเล่นหา แต่จะต่างกันที่ด้านหลังพระสมเด็จ คือ พระสมเด็จหลวงพ่อผล ยันต์คมกว่าลึก และชัดเจนกว่า แต่สมเด็จจินดามณีนั้นเป็นพิมพ์ด้านหลังยันต์ตื้น ซึ่งน่าจะถอดพิมพ์มาอีกที  เกิดคำถามขึ้นมาในใจว่าถ้าเป็นพระถอดพิมพ์ของหลวงพ่อผล แล้วจะเป็นพระหลวงพ่อได้ไงเพราะหลวงพ่อผลอายุน้อยกว่า ก็มานั่งคิดๆดู ผมว่าพระองค์นี้ที่ผมได้รับจากหลวงพ่อผลนั้น ไม่ใช่พระหลวงพ่อผลโดยตรง เพราะผมเคยได้รับพระแจกจากหลวงพ่อส่วนมากที่แจกจะเป็นพระตลาดทั้งนั้นหรืออาจจะเป็นพระที่หลวงพ่อผลไปร่วมปลุกเสก เช่นหลวงพ่อเงินวัดบางคลานเนื้อดิน หลวงพ่อผลท่านก็นำมาแจก  พระสมเด็จพิมพ์หลังยันต์องค์นี้ที่ได้รับจากหลวงพ่อผล เนื้อหาไม่เหมือนสมเด็จจินดามณีแน่นอน เพราะเป็นเนื้อปูนขาวล้วนๆ เหมือนพระใหม่แบบพระโรงงานทั่วไป ซึ่งน่าจะเป็นโรงงานที่ทำพระแบบนี้ แล้วพระเกจิอาจารย์ ส่วนใหญ่ไปซื้อมาเยอะๆ แล้วนำมาเสก เพื่อแจกจ่ายลูกศิษย์ลูกหา และ น่าจะเป็นพระโรงงานพระตลาดที่ทำมานานแล้ว โดยไม่เปลี่ยนบล็อค ส่วนการสรุปว่าพระสมเด็จจินดามณีนั้นเป็นพระหลวงพ่อกวยหรือเปล่า หลวงพ่อกวยถอดพิมพ์มาจากพระชุดนี้หรือเปล่านั้น ต้องขอให้เพื่อนๆ ที่มีข้อมูล ลองลงออกความเห็นกันได้ครับเพื่อช่วยกันสรุป พระชุดจินดามณีครับ

สมเด็จหลวงพ่อผล                         

* DSC_0767.JPG (118.57 KB, 525x750 - ดู 10743 ครั้ง.)

* DSC_0768.JPG (104.72 KB, 525x750 - ดู 10716 ครั้ง.)

* DSC_0769.JPG (55.31 KB, 525x750 - ดู 8370 ครั้ง.)
None
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009, 09:33:20 PM »

องค์นี้ สมเด็จจินดามณี ครับ

* DSC_0773.JPG (139.71 KB, 525x750 - ดู 8636 ครั้ง.)

* DSC_0774.JPG (140.3 KB, 525x750 - ดู 9276 ครั้ง.)

* DSC_0775.JPG (57.56 KB, 525x750 - ดู 8413 ครั้ง.)
None
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009, 09:40:28 PM »

ช่วยกันหาข้อสรุปกันหน่อยครับ
None
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2009, 11:52:21 PM »

ในความเห็นส่วนตัว ผมมองว่าพระพิมพ์นี้ทางโรงงานน่าจะสร้างมาตั้งแต่ในยุคสมัยของหลวงพ่อกวยด้วยครับ แต่ถ้าจะถามว่าหลวงพ่อกวย นั้นได้ถอดพิมพ์พระพิมพ์นี้แล้วนำมากดเนื้อจินดามณีหรือเปล่านี้ ผมไม่ฟันธง ผมเชื่อว่าพระที่มีที่มาดีก็มีส่วนประกอบ ที่ดี แต่พระพิมพ์นี้เราสะสมเป็นความชอบส่วนตัวน่าจะโอเคครับ  อย่างสมเด็จ จินดามณีองค์ที่ผมโพสโชว์องค์แรกนั้น ได้ที่แถบ อ.วัดสิงห์ จ.ชัยนาท เจ้าของพระเป็นยายแก่ๆ ได้บอกว่า เป็นพระหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ ซึ่งก็ไม่รู้จริงหรือเปล่า ไม่ทราบว่าแกจำได้จริง หรือจำไม่แม่น แต่แกบอกอย่างนั้น ถ้าเป็นพระหลวงพ่อเดิมจริงๆ ผมก็ดีใจ
None
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2009, 12:01:53 AM »

องค์นี้ได้ อ.เมือง จ.ชัยนาท เจ้าของจำไม่ได้ว่าเป็นพระเกจิไหน แต่ว่า บ้านนี้เคยถูกรางวัลที่ ๑ เจ้าของพระเคยขายล็อตเตอรี่ ทั่วชัยนาท แล้ววันหนึ่งโชคก็เข้าข้าง คือแกขายไม่หมด  โชคดีเข้า หวยที่เหลือ ถูกรางวัลที่ ๑ ในสมัยเกือบๆ 20ปีก่อนนั้น แกจำไม่ได้ว่าพระองค์นี้ได้มาจากที่ไหน เพราะแกไปทั่วชัยนาท
erawan
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2009, 06:24:34 AM »

ขอบตุณครับคุณตึ้งที่นำข้อมูลมาชี้แจง สมเด็จจินดามณีของหลวงพ่อจะเป็นพระถอดพิมพ์มา พระจะบาง และยันต์จะตื้น ลักษณะปั้มเอง มิใช่สั่งจากโรงงาน

สำคัญมวลสารในเนื้อพระจะต่างของตลาด หรือพระองค์อื่นมาก ลองพิจารณาดูครับ กลับต่างจังหวัดจะนำมาลงให้ดูเปรียบเทียบครับ
nop1962
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2009, 05:28:30 PM »

อยากได้ข้อมูลเหมือนกันครับ...ขอบคุณ พี่เอราวัณ และคุณตึ้งมากครับ

ฝากเปรียบเทียบพิมพ์เกศทะลุซุ้มหลังเรียบ กับหลังยันต์ให้ชมบ้างนะครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2009, 08:14:56 PM »

ไม่มีพิมพ์นี้เก็บไว้ ไม่มีข้อมูลเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ รอฟังด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์
wat
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2009, 10:04:08 PM »

มารับข้อมูลครับ  ยิงฟันยิ้ม
None
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2009, 10:45:49 PM »

อยากได้ข้อมูลเหมือนกันครับ...ขอบคุณ พี่เอราวัณ และคุณตึ้งมากครับ

ฝากเปรียบเทียบพิมพ์เกศทะลุซุ้มหลังเรียบ กับหลังยันต์ให้ชมบ้างนะครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

สมเด็จเกศทะลุซุ้มนั้น ไม่ต้องกังวลอะไรครับพี่นพ เป็นพระที่ พี่พงษ์เวสม์ (ขออนุญาติเอ่ยนามครับพี่) เคยเห็นบล็อคที่ลูกศิษย์หลวงพ่อมาช้านานแล้วแต่เคยเห็นพระจริงเพียงแค่ 2องค์ ของเซียนกทม มาก่อนหน้าที่จะพบพระชุดนี้ครับ เคยถามเช่าท่านก็ไม่ออกเพราะท่านรักพระชุดนี้ พระชุดนี้นั้นเจ้าของพระได้เก็บมานานหลายปี สภาพเก็บเก็บแบบไม่ได้รักษา จึงเกิดคราบปลวกในหลายๆองค์ มีที่มาว่าเคยมาทำบุญกับหลวงพ่อครั้งใหญ่แล้วได้พระชุดนี้ไป 1 ถุงใหญ่ๆ100กว่าองค์ ต่อมาเมื่อมี คนขายพระนำพระมาวางที่ ราชบุรี และหน้าองค์พระนครปฐม และสุพรรณบุรี ลูกศิษย์หลวงพ่อก็ได้เช่ามาในราคาขนม พระชุดใหญ่ที่ออกมานั้น เจ้าของพระเอามาขายแบบเทยกชุดในจำนวน 30องค์ ก็มีสมาชิกได้รับมา ส่วนจำนวนต่างๆก็กระจายไปตามศิษย์ที่ได้จาก 3พื้นที่ ครับ ทุกวันนี้ศิษย์รุ่นพี่ที่อยู่กทม ท่านก็สะสมอยู่ครับ ถ้าจะถามว่าทำไมไม่เจอ ในพื้นที่แถวๆวัด ก็ตอบได้ว่า หลวงพ่อทำพระครั้งละประมาณ 100 - 200องค์ พระรุ่นนี้น่าจะสรัางประมาณ 100-150องค์ครับ จะมีเนื้อพิเศษ ก็คือผงน้ำมันสีเขียวก้านมะลิ ซึ่งไม่ได้อยู่ในล็อตเดียวกัน ปัจจุบันอยู่กับคุณฐม  และสีดำ สีขาว ด้วยจำนวนที่สร้างน้อย เมื่อเจ้าของพระบ้านนี้มาทำบุญเยอะๆ อาจจะเป็นรูปแบบกฐินหรือผ้าป่า ก็เลยได้รับยกถุงไปครับ พระชุดนี้ แบบ
มีหลังยันต์นั้นพบน้อยมาก เคยปรากฏในหนังสืออาจารย์เฒ่า สุพรรณ ครับ สำหรับองค์เขียวก้านมะลินั้น ผมได้เคยคุยกับเจ้าของศูนย์พระหลวงพ่อกวย ได้ความว่า พระพิมพ์นี้ พี่เขาได้วางมาตั้งแต่ยุคที่เริ่มเป็นสายตรงหลวงพ่อกวย แล้ว เพียงแต่เมื่อก่อนไม่มีใครสนใจ เหมือนสมเด็จพุทธกวัก ครับ เมื่อก่อนไม่มีราคาค่างวดเท่าไหร่ พระเกศทะลุซุ้ม กับพุทธกวัก พี่เขาก็วางมาในราคาเท่าๆกัน ปัจจุบัน มีหลายคนสั่งแกว่าถ้าเจอเนื้อผงน้ำมัน สีเหลือง หรือสีเขียวก้านมะลิ ก็เก็บไว้ให้ด้วย หลายคนทีเดียว สิ่งสำคัญที่สุดคือเล่นหาด้วยความจริงครับพี่ และศิษย์รุ่นพี่ระดับต้นๆหลายคน ประสบการณ์เยอะท่านยังเก็บ ครับ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009, 12:05:01 AM »

ความเห็นผมคิดว่าเป็นการสั่งทำจากโรงงานเดียวกัน บล็อคตัวเดียวกัน แต่ต่างกันในมวลสาร วัตถุดิบและเนื้อพระ สร้างคนละครั้งคนละคราวกันแน่ๆพระจึงมีหลายโซน แต่แบบไหนเป็นพระในฝั่งดัคคะนนพระแบบไหนเป็นพระในฝั่งของบ้านแคคงจะแยกแยะได้ไม่ยากหากมีข้อมูลอย่างอื่นสนับสนุน และช่วยกันเสนอข้อมูล
   อย่างพระในเขตชัยนาทและสิงห์บุรีมักจะเจอกันบ่อยๆเช่นใช้บล็อคหน้าตัวเดียวกันเปลี่ยนแต่ข้างหลัง ใช้เนื้อเดียวกันแต่คนละพิมพ์ส่งให้ทีละหลายวัด หรือใช้พิมพ์เดียวกันเลยแต่แยกเนื้อและมวลสาร

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
nop1962
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 10:43:48 AM »

ตอนนี้น่าจะสรุปได้แล้วนะครับสำหรับสมเด็จจินดามณี...เป็นของวัดดักคะนนทุกเนื้อทุกพิมพ์

สำหรับเกศทะลุซุ้ม ผมไม่ได้กังวลอะไรเลยที่อยากให้มาลงเปรียบเทียบกับหลังยันต์เพราะดูแล้ว
คนละพิมพ์กันแน่นอน...ผมไม่มีในครอบครองสักองค์กำลังมองๆหาอยู่เท่านั้นเองครับ...ก็เลยอยาก
ให้ลงเปรียบเทียบให้เห็น จะได้ไม่เหมือนกับจินดามณีอีก...และอีกอย่างน้องๆที่เข้ามาใหม่จะได้เข้ามา
ถูกทาง...ศิษย์พี่ ศิษย์รุ่นใหญ่ ช่วยให้ความกระจ่างกับศิษย์น้องๆด้วยครับ...

เห็นมีกันท่าน 10 องค์ 20 องค์ แล้วแอบอิจฉาอยู่ลึกๆๆเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณคุณตึ้งมากครับสำหรับข้อมูล...
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 07:18:48 PM »

ครับพี่นพจากที่ช่วยกันหาข้อมูลกันมาก็น่าจะยืนยันตรงกันในความเป็นวัดดักคะนนจริงครับ

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
prisana
Newbie

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:01:57 PM »

ผมขอออกความเห็นสักนิดต้องช่วยกันค้นหาข้อมูลให้แน่ชัดเสียก่อนเท่าที่ศึกษาและสอบถามชาวบ้านลพ.ชอบทำพระและยังมีอีกหลายพิมพ์ที่วงการไม่ยอมรับเพราะไม่มีหลักฐานและข้อมูลที่ชัดเจน
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:15:40 PM »

เรื่องพระพิมพ์นี้ ไปหาข้อมูลมาเรียบร้อยเเล้ว จะลงให้ทราบเร็วๆนี้ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 10:27:17 PM »

ต้องลองไปอยู่วัดหลวงพ่อแบบผมสักพักนึง คุยกับแม่ครัวบ้าง ชาวบ้านที่มาทำบุญบ้าง เค้าจะเอาพระมาให้เช่าเยอะแยะ นั่งวิเคราะห์ในใจแล้วจะเข้าใจอะไรมากขึ้นครับ  ยิ้มเท่ห์
None
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 12:57:42 PM »

มีข้อสรุปแล้วครับ รอคุณต้อยเรียบเรียงข้อมูล

ผมเองก็ได้ไปรับรู้ในข้อมูลความเป็นจริงร่วมกะคุณต้อยด้วยครับ
pug1995
ขอสำนึกในบารมีหลวงพ่อกวย บารมีหลวงพ่อพวง บารมีหลวงพ่อสงฆ์
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 02:06:14 PM »

ผมก็ไปด้วยคร้าบบบบบบ  ยิงฟันยิ้ม

ขอสำนึกในบารมี หลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว หลวงพ่อศรี วัดพระปรางต์ หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม  บารมีหลวงพ่อพวง วัดประสาทนิกร และ บารมีหลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย
erawan
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 09:25:32 PM »

เมื่อมีข้อมูลพิมพ์นี้ว่าเป็นของวัดดักคะนน ชัยนาท โดยเป็นของหลวงพ่อผล ก็ต้องยอมรับความเป็นจริงครับ ซึ่งผมเองก็ได้รับแถววัดมาหนึ่งองค์และเข้าใจเช่นเดียวกับ

คุณต้อยที่นำมาลงไว้ว่าเป็นของหลวงพ่อ  จึงมั่นใจว่าเป็นของหลวงพ่อ แต่เมื่อไม่ใช่ก็ต้องยอมรับ แต่ก็ถือได้ว่าเป็นพระที่พุทธคุณดี เพราะหลวงพ่อผลท่านก็เก่ง และขอโทษ

สมาชิกอื่นด้วยทีเคยตอบในกระทู้ของท่านไปว่าเป็นของหลวงพ่อ

ส่วนพิมพ์เกศทะลุซุ้มคนละพิมพ์ คนละเนื้อกัน ถึงแม้ตอนนี้พบเห็นมาก ก็คนละส่วนกัน อย่านำมาตีรวมกันว่าไม่ใช่ของหลวงพ่อ เพราะพิมพ์นี้มีหลักฐาน

และประวัติความเป็นมายอมรับกันมานานแล้ว ถ้าไม่เชื่อถือ อย่างนั้นพิมพ์อื่นเช่นแหวกม่าน ปรกโพธิ์เก้าใบ หรือหลังรูป ก็มีจำนวนมากกว่าพิมพ์เกศทะลุซุ้มก็ไม่ใช่เช่นกันครับ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 08:00:18 AM »

พิมพ์ไหนที่ยังค้างๆคาๆ หรือมาใหม่ ก็ควรรีบสรุปเช่นกันครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์