ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 08:41:00 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  พระเครื่องไม่ทัน หรือสร้างยุคหลัง และพระผิดวัด
| | |-+  เผยข้อเท็จจริง พระวัดโพธิ์ลังกา !!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เผยข้อเท็จจริง พระวัดโพธิ์ลังกา !!!  (อ่าน 28788 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:27:55 PM »

ผมได้เคยเกริ่นถึงเรื่องนี้ไว้ในเวป เเละพอดีมีสมาชิกบางท่าน ได้เอาข้อมูลเรื่องพระเครื่องวัดนี้มาลง นับว่าเป็นเเนวทางที่สำคัญที่ทำให้ผมเเละอีกหลายๆท่านได้มีโอกาสสืบหาข้อมูลที่เเท้จริงเกี่ยวกับพระเครื่องวัดนี้ ที่มีการนำไปเล่นหาเป็นพระเครื่องของหลวงปู่กวยกันมานานเเล้ว
ถ้าหลายๆท่านจำได้ ผมได้เคยบอกมานานเเล้ว ว่า พระเครื่องบางเเบบหรือหลายๆเเบบที่มีคนได้จากหลวงปู่ หรือได้จากคนใกล้ชิดหลวงปู่ มีทั้งพระที่หลวงปู่สร้างเอง พระที่หลวงปู่ไม่ได้สร้างเองโดยอาจไปร่วมพิธีเเล้วนำกลับมาเเจก หรือเป็นพระที่หลวงปู่ไม่ได้สร้างเอง ซึ่งท่านอาจจะได้มาด้วยวิธีใดๆก็ตาม เช่น มีคนมอบให้ท่านมา ท่านสั่งซื้อมาเสกหรือนำมาให้ทำบุญ
อย่างกับตัวผมเอง สิบปีก่อน ผมได้พระเนื้อดินวัดชายทุ่งมา เจ้าของบอกเป็นของตกทอง พ่อได้มาจากหลวงปู่กวย ผมก็นึกว่าเป็นพระหลวงปู่กวย จนมาสืบทราบภายหลังว่าเป็นพระของวัดชายทุ่ง จึงสันนิษฐานไปว่า หลวงปู่ไปร่วมพิธีเเละนำมาเเจก  หรือเเม้กระทั่งพระพิมพ์สามเหลี่ยมเนื้อผงน้ำมันหลังสิงห์ของวัดสามปลื้ม ที่ไปเจอมาในท้องถิ่น โดยเจ้าของยืนยันว่า ไปทำบุญเเละรับมาจากมือหลวงปู่ อย่างที่กล่าว ว่า หลวงปุ่อาจไปร่วมพิธี หรือท่านไปได้พระมาเเล้วนำมาให้ทำบุญ เรื่องหลักฐานการจำหน่ายพระของหลวงปู่ ผมก็เคยลงให้ชมบ้างในหน้ากระดานของเก่าของหลวงปู่ เเละก็ย้ำเสมอว่า หลวงปู่เอาพระอื่นๆมาจำหน่ายเเละให้คนทำบุญด้วย เเละก็ได้เตือนทุกท่านเสมอ เช่าหาพระคิดให้ดี ให้ละเอียด หาพระที่มีเอกลักษณ์มาตรฐาน ที่จบง่าย จะสบายใจกว่า เเละได้ของเเท้ๆของหลวงปู่มาบูชาด้วย

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:29:12 PM »

พระพิมพ์ปรกโพธิ์ปริศนา.......

* pholanggaa2.jpg (146.51 KB, 600x959 - ดู 16050 ครั้ง.)

* pholanggaa3.jpg (148.59 KB, 600x929 - ดู 14116 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:30:16 PM »

ผมได้นัดพี่พงษ์เวสม์ สมาชิกในเวปบางท่าน เเละชาวบ้านเเถวบ้านเเคที่รู้จัก เพื่อที่จะไปหาข้อมูลด้วยกัน หลังจากที่ไปกราบหลวงปู่ที่วัด ถวายขนมจีนเเละพวงมาลัย บอกกล่าวขอให้ได้ข้อมูลที่เเน่ชัด ที่ถูกต้อง เพื่อเป็นประโยชน์เเก่ศิษย์ทุกท่าน จากนั้นเราจึงเดินทางกันไปด้วยกัน วัดโพธิ์ลังกาที่จะไปมีอยู่สองวัด วัดเเรกไกลตัวเมืองสิงห์บุรีออกมา อยู่ที่อินทร์บุรี ส่วนอีกวัดอยู่ไม่ไกลจากตัวเมืองมากนัก

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:31:17 PM »

เราไปกันที่วัดโพธิ์ลังกาที่อ.อินทร์บุรีก่อน วัดนี้ ลองไปสืบถามจากชาวบ้านข้างวัดดูปรสกฏว่าวันนี้ไม่มีประวัติการสร้างวัตถุมงคลเลยครับ  และไม่มีข้อมูลเรื่องพระเครื่อง เราจึงมุ่งหน้าต่อไป ไปที่วัดโพธิ์ลังกาอีกวัดนึงที่อำเภอเมือง เเละมั่นใจว่าต้องเป็นวัดนี้เเน่นอน

* pholanggaa4.jpg (136.52 KB, 600x450 - ดู 14048 ครั้ง.)

* pholanggaa5.jpg (112.08 KB, 600x450 - ดู 13915 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:33:26 PM »

วัดโพธิ์ลังกา ต.บางกระบือ วัดที่สองที่เรามุ่งหวังไว้
หลังจากที่สอบถาม ขณะนั้นทางวัดกำลังจัดงานวันครบรอบวันมรณภาพหลวงพ่อกลอ อดีตเจ้าอาวาส พี่ที่ช่วยงาน เเนะนำให้พวกเราไปหาข้อมูลกับคุณน้าเกษม ซึ่งเป็นผู้ใหญ่บ้านเเละกำลังคุมลูกน้องทำงานอยู่กลางลานวัด ผู้ใหญ่เกษม เป็นคนย่านนั้นมาตั้งเเต่เด็ก เรียกว่าเป็นคนพื้นเพนั้นเดิมๆมาตั้งเเต่รุ่นก่อนๆ
หลักจากเเนะนำตัวเเละชี้เเจงวัตถุประสงค์กับผู้ใหญ่เเล้ว คุยกับผู้ใหญ่ เอาพระพิมพ์นี้ที่ติดตัวไปให้ท่านดู ท่านบอกว่า เป็นพระของวัดโพธิ์ลังกา เป็นพระหนึ่งในหลายพิมพ์ที่หลวงพ่อกลอ อดีตเจ้าอาวาสสร้างขึ้น พระชุดนี้สร้างเมื่อปี พ.ศ.๒๔๙๗ ทางวัดได้จัดพิธีใหญ่ มีเกจิดังมาร่วมพิธี คือ หลวงพ่อซวง วัดชีปะขาว หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี หลวงพ่อเชน วัดสิงห์ หลวงพ่อเเพ วัดพอกุลทอง พระบางส่วนแจกและพระบางส่วน หลังจากพิธีทางวัดได้นำไปบรรจุกรุไว้ภายในวัด

* pholanggaa6.jpg (148.27 KB, 600x537 - ดู 14960 ครั้ง.)

* pholanggaa8.jpg (96.28 KB, 600x450 - ดู 13810 ครั้ง.)

* pholanggaa9.jpg (62.87 KB, 600x459 - ดู 14035 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:37:08 PM »

ผมเลยถามไปว่า หลวงปู่กวยเคยมาร่วมพิธีด้วยหรือไม่นั้น น้าผู้ใหญ่ บอกว่า ไม่มีข้อมูล เเต่คนเก่าๆบอกว่า หลวงปู่กวย ไม่ได้มาเลยถามไปว่า พระปรกโพธิ์เล็กนี้เป็นพระวัดอื่นได้ไหม ที่อาจจำมาร่วมพิธีเเละร่วมบรรจุในวัด น้าผู้ใหญ่ยืนยันว่า ไม่ใช่ พระพิมพ์นี้หลวงพ่อกลอท่านสร้างเอง ไม่ใช่ของวัดอื่นอย่างเเน่นอน

น้าผู้ใหญ่บอกว่า ราวๆปี ๒๕๒๘ถึง๒๕๓๐ พระพระบางส่วนได้เเตกกรุ คือมีคนไปเจอ พระที่ถูกค้นพบก็คือพระชุดดังกล่าวนั่นเอง ผู้ใหญ่ก็เลยเอาพระในคอมาให้เราชม ลักษณะเป็นพิมพ ์ขุนเเผน เนื้อผงขาวเเบบเดียวกับปรกโพธิ์ที่เรานำไปให้ชม พระที่คราบกรุหนามาก

ผู้ใหญ่เกษม อนุญาตให้ถ่ายภาพกับพี่พงษ์เวสม์ เพื่อเป็นหลักฐานยืนยัน

* pholanggaa11.jpg (109.12 KB, 600x465 - ดู 13659 ครั้ง.)

* pholanggaa12.jpg (82.91 KB, 600x424 - ดู 13563 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:38:41 PM »

จากนั้น ผู้ใหญ่ได้บอกให้เราไปสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้จากชาวบ้านที่นั่งอยู่บริเวณวัด ซึ่งบางคนเป็นนักเล่นพระท้องถิ่นด้วย หลังจากคุยกับทุกคน เราก็เอาพระปรกโพธิ์ให้ดูกัน ทุกคนยืนยันว่า เป็นพระหลวงพ่อกลอ วัดโพธิ์ลังกาเเน่นอน  บางท่านให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า หลังจากที่พระพิมพ์นี้เคยลงหนังสือ ก็มีคนนำไปเล่น หรือขายเป็นพระของหลวงปู่กวยกัน พระชุดนี้ จัดเป็นของดีราคาเบาทางท้องถิ่น เล่นหากันหลักร้อย ระยะหลังๆมีคนมาหาบ่อย เเละให้ราคาองค์ละพัน หรือพันห้าร้อยบาทขึ้นไป ซึ่งนักเล่นท้องถิ่นรู้ดีว่า คนที่มาซื้อพิมพ์นี้ เอาไปขายเป็นพระหลวงปู่กวย เเต่ไม่รู่ว่าเอาไปขายกันราคาเท่าไหร่ คือ บางคนก็รู้ว่าไม่ใช่ เเต่ยังเอาไปขายเป็นพระหลวงปู่กวยตามกระเเสตลาด

* pholanggaa13.jpg (119.16 KB, 600x450 - ดู 13510 ครั้ง.)

* pholanggaa14.jpg (138.04 KB, 600x450 - ดู 14189 ครั้ง.)

* pholanggaa15.jpg (135.86 KB, 600x450 - ดู 13461 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:39:54 PM »

เเม้ว่าพระชุดนี้ ไม่ใช่พระหลวงปู่กวย เเต่ก็จัดว่าเป็นของดีที่น่าบูชา ตัวหลวงพ่อกลอเอง ท่านก็เป็นศิษย์ ในสายคุณพ่อศรี วัดพระปรางค์ ท่านเรียนมาจากศิษย์หลวงพ่อศรี อาคมดี ไม่เเพ้ใคร บารมีสูง ท่านลองไปชทถาวรวัตถุในวัด จะทราบเองว่า ที่ผมกล่าวมานั้น เป็นความจริง

หลวงพ่อเเพ วัดพิกุลทอง จัดเป็นศิษย์หลวงพ่อศรีที่โด่งดัง มีบารมีเเละพลังจิตสูง ขนาดท่านเดินผ่านตู้จำหน่ายวัตถุมงคลในวัด ท่านหยุดชะงัก เเละเรียกกรรมการวัดมาตำหนิว่า พระบางชุดในตู้ ยังไม่ได้เสก คือ กรรมการเเอบทำเสริมออกมา ท่านเลยให้นำพระชุดนั้นมาให้ท่านเสกก่อนทำบุญ

ครั้งนึง มีคนนำรถไปให้หลวงพ่อเเพเจิม หลวงพ่อเเพบอกว่า โน่นไปให้หลวงพ่อกลอ วัดโพธิ์ลังกาเจิมดีกว่า เเสดงให้เห็นว่าขนาดหลวงพ่อเเพยังยอมรับ เเบบนี้หลวงพ่อกลอท่าน ไม่ธรรมดาเเน่นอนครับ

* pholanggaa16.jpg (120.82 KB, 600x450 - ดู 13425 ครั้ง.)

* pholanggaa17.jpg (110.87 KB, 600x450 - ดู 13373 ครั้ง.)

* pholanggaa18.jpg (134.57 KB, 600x450 - ดู 13220 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 09:40:45 PM »

ข้อมูลทั้งหมดที่ได้ชี้เเจงมานี้ มีวัตถุประสงค์ คือ เพื่อเป็นเเนวทางในการสะสมที่ถูกต้องเเละถูกทางเเก่ศิษย์หลวงปู่กวยทุกท่านต่อไป โดยมิได้มีเจตนาใดๆเเอบเเฝงทั้งสิ้น

อย่างที่ผมเคยกล่าวกับศิษย์หลวงปู่หลายๆท่าน สิ่งใดที่เราทำนั้น จะให้ถูกใจทุกคนหรือคนทั้งหมดนั้น เป็นไปไม่ได้ เพราะคนเราต่างจิตต่างใจ เรียกว่า นานาจิตตัง

ใครจะเข้าใจผม หรือไม่นั้น เป็นสิ่งที่ผมไม่อาจรู้ได้ เเต่สิ่งหนึ่งที่ผมมั่นใจคือ ผมกล้าบอกกับดวงวิญญาณหลวงปู่กวยเสมอว่าผมบริสุทธิ์ใจ ขอเพียงให้หลวงปู่ได้รับรู้ ผมก็สุขใจเเล้ว
สุดท้ายนี้ ขอขอบพระคุณพี่พงษ์เวสม์ สมาชิกเวปบางท่าน พี่ๆจากบ้านเเค ผู้ใหญ่เกษม ลุงๆ น้าๆย่านวัดโพธิ์ลังกา ที่มีส่วนร่วมในการหาข้อมูลเเละให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆ ขอให้ทุกท่านมีความสุข เจริญด้วยจตุรพิธพรชัย ด้วยกันทุกท่านครับ
     หมายเหตุ  : หากท่าสมาชิกท่านใดต้องการทราบข้อเท็จจริงด้วยตัวเองก็สามารถไปสอบถามได้ที่วัดเลยครับ  โดยเข้าตัวเมืองสิงห์บุรี  พอถึงแยกศาลหลักเมือง  ให้เลี้ยวขวาไปทางชัยนาท  ประมาณ 2 - 3 กิโลเมตร  วัดอยู่ด้านขวามือ

* pholanggaa6.jpg (148.27 KB, 600x537 - ดู 14130 ครั้ง.)

* pholanggaa7.jpg (119.05 KB, 600x450 - ดู 13130 ครั้ง.)

โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 10:23:24 PM »

ไปอยู่วัดมา 3 วัน ได้เห็นพระพิมพ์แปลก ๆ เนื้อหาแลเก่า ๆ ออกผงน้ำมันบ้าง ดินบ้าง นางกวักงาเรซิ่นเอย มีหลายองค์จากชาวบ้านหน้าตาซื่อ ๆ ดีที่วัด ห้อยรวมกันเป็นพวง บางพิมพ์ยังเคยเห็นโชว์ตามเวป แกก็ใจดี เห็นเราชอบพระ ก็อุตส่าห์ขับ มอ,ไซค์ไปเอามาให้ดูจากบ้าน แต่ไปได้เช่าเอาไว้ เพราะแกเล่าประวัติมากไป 555+  ยิงฟันยิ้ม
เช่าพระหลวงพ่อกวย ให้เช่าที่มาตรฐานดีกว่าครับ ไม่ต้องมาลุ้นในอีกหลาย ๆ ปี ต่อไป เห็นด้วยกับพี่ต้อยครับ  ยิ้มเท่ห์
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 10:57:40 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
บอล อุทัย
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 11:09:46 PM »

ร่วมศึกษาด้วยคนครับพี่ ดีครับช่วยกันกลั่นกรอง ศิษย์รุ่นหลังจะได้ไม่เดินผิดทางครับ

ขอเชิญแวะเยี่ยมชม เว็บไซต์ศิษย์หลวงพ่อกวยครับ
http://sitluangporguay.com/forum/index.php
ตุ๊ก
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 11:21:21 PM »

ข้อมูลสุดยอดครับ  ยิงฟันยิ้ม
sidwat
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2009, 11:27:45 PM »

ข้อมูลเยี่ยมมากครับคุณต้อย
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 08:04:04 AM »

ข้อมูลเยี่ยมครับ จะได้คลายข้อสงสัยต่อไป
sr
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 08:35:31 AM »

ข้อมูลดีมากครับ ....  ผมเองก็เคยพลาดเรื่องข้อมูล  ในพื้นที่ต้องระวัง ยังมีอีกหลายพิมพ์ที่เล่นผิดวัด...
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 08:36:35 AM »

หาแบบมาตรฐานดีกว่า ชัวร์กว่าครับ  ยิ้มกว้างๆ

ผมรักในหลวง
nangkat
ไม่ล้มเจ้า ไม่เอาโจร
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 08:46:08 AM »

ดีมากครับ คนรุ่นหลังจะได้ไม่สับสนครับ ยิงฟันยิ้ม

jacky
Hero Member

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เหนือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็คือกรรม

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 09:34:00 AM »

เวปนี้ คลังแห่งความรู้จริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 09:36:07 AM »

วิเคราะห์กันเองครับ  ฮืม http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8009.0

ผมรักในหลวง
หน้า: [1] 2 พิมพ์