ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 29 มีนาคม 2024, 04:49:05 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  พระเครื่องไม่ทัน หรือสร้างยุคหลัง และพระผิดวัด
| | |-+  เผยข้อเท็จจริง พระวัดโพธิ์ลังกา !!!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เผยข้อเท็จจริง พระวัดโพธิ์ลังกา !!!  (อ่าน 28647 ครั้ง)
BANGLUANG
Register Member
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 10:49:39 AM »

ชอบมากๆครับ กับการสืบค้นประวัติและหาข้อเท็จจริงต่างๆของหลวงพ่อแบบนี้ อยากไปค้วยจัง
ขอขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
bayonet
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 11:19:52 AM »

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ แต่ก็ขอบคุณทุกท่านที่ลำบากลำบนไปหาข้อมูลกันครับ

ดีครับจะได้เป็นแนวทางเพื่อการพิจารณา สำหรับรุ่นหลังต่อๆไป

เสียดายถ้า web นี้มีมาก่อนหน้านี้สัก 10 ปี

ผมคงไม่โดน..เก๊...ไปเป็นแสนแน่ อาจลดลงเหลือแค่หลักหมื่น...555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
erawan
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 09:09:41 PM »

พอดีเพิ่งกลับจากต่างจังหวัด เห็นกระทู้นี้และทราบว่าคุณต้อยและคุณพงเวสม์ไปแสะหาข้อมูล ซึ่งนำมาเสนอในกระทู้นี้ ซึ่งพระพิมพ์นี้ผมได้เคยนำมาลงพิมพ์ไว้ในหนังสือ

ร่มโพธิ์ ตั้งแต่ปี 2539 และพระพิมพ์นี้ผมได้รับจากท่านอาจารย์ตั้ว วัดทับขี้เหล็กในขณะนั้นมานานแล้ว ซึ่งขณะนั้นพระหลวงพ่อก็ยังไม่แพง และไม่ดังมากนัก เหรียญรุ่นแรกและ

ปรกโพธิ์เก้าใบก็มีราคาเพียงองค์ละ 3,000 บาทเท่านนั้น โดยให้พร้อมพระแหวกม่านทรงเจดีย์ หลังยันต์ โดยไม่ได้เรียกร้องค่าตอบแทนแต่อย่างไร และยังแจ้งให้ทราบว่าพระ

ปรกโพธิ์เล็กพิมพ์นี้ ซึ่งไม่ได้ฝังกรุ หลวงพ่อกวยได้ติดไว้ที่หน้าบันกุฎิเก่าและรื้อจึงแกะออกมา ซึงติดไว้สี่องค์ มอบให้ผมหนึ่งองค์ บอกว่าให้หมอเฉลียวไปหนึงองค์

ส่วนที่เหลือให้คนอื่นไป และยังบอกว่าพระพิมพ์นี้อยู่ที่ศิษย์หลวงพ่ออีกประมาณ สองสามร้อยองค์จะไปตามเอาคืนมา และยังบอกว่าปรกโพธิ์เล็กร่มเย็นให้นำไปบูชา

ซึ่งพระที่ให้มามีคราบของกาวติดด้านหน้าและด้านหลัง ด้านหน้าผมจึงนำมาลงรักปิดทอง และลงในหนังสือร่มโพธิ์ดังกล่าว เพิ่งนำมาล้างไม่นานนี้ และขอยืนยันว่า

ผมได้ข้อมูลมาแบบนี้จริงๆ และไม่มีเหตุผลที่ท่านอาจารย์ตั้วโกหกผม  ส่วนพระพิมพ์นี้หลวงพ่อสร้างเองหรือไม่หรือได้มาอย่างไร ผมไม่ได้ถามเพราะไม่คิดว่าจะเป็นของวัดอื่น

ส่วนจะลงกรุพิกุลทีบางท่านว่าไว้หรือไม่นั้นผมไม่ทราบ และผมก็ไม่เคยให้ข้อมูลว่าเป็นพระกรุพิกุลแต่อย่างใด  และผมก็มีองค์เดียว หามาสิบกว่าปีหาไม่ได้ จนกระทั่งมี

สมาชิกนำมาลงโชว์ และเป็นพระกรุซึ่งเป็นพิมพ์เดียวจึงเข้าใจว่าเป็นของหลวงพ่อเช่นกัน

ข้อมูลที่นำมาลงนี้ไม่มีเจตนาโต้แย้งเจ้าของกระทู้แต่อย่างใด แต่เพื่องต้องการแสดงความรับผิดชอบข้อมูลทีผมนำมาเสนอเท่านั้น ท่านสมาชิกมีความ

คิดเห็นอย่างไรก็ลองพิจารณาเหตุผลกันเองนะครับ
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 06:57:27 AM »

ดีครับ ช่วยกัน ปะติดปะต่อ เดี๋ยวก็ชัดเจน
แต่ต้องรับฟังกันครับ ผมเชื่อว่าทุกท่านที่เปิดเผยข้อมูล เสียสละและหวังดีครับ
ขอบคุณครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #24 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2009, 08:37:15 PM »

เรียนท่านสมาชิกเเละศิษย์หลวงปู่กวยทุกท่าน

พระที่ท่านเห็นอยู่นี้ เป็นพระที่ผมได้รับจากนายเช้า โยมตาของท่านเจ้าอาวาสวัดบ้านเเครูปปัจจุบัน พระองค์นี้ ตาได้มาจากหลวงปู่กวย ไปทำบุญกับหลวงปู่เมื่อสมัยก่อน มองดู หลายท่านก็คงทราบว่า เป็นพระตลาดที่หลายเกจิซื้อไปจำหน่ายหรือนำไปเสกเเล้วเเจกกัน

http://www.watkositaram.com/index.php?option=com_content&task=view&id=84&Itemid=42

ผมจะไม่พูดอะไรมาก เเต่ขอฝากข้อคิดไว้ให้ทุกท่านได้นำไปเป็นข้อวิจาณญาณกัน ตามประสบการณ์เเละตามหลักฐานต่างๆ เช่นสมุดบันทึกที่หลวงปู่กวยได้จดบันทึกไว้ ทำให้ทราบว่า พระเครื่องบางเเบบ ที่ศิษย์เคยได้จากหลวงปู่ หรือเคยไปทำบุญกับหลวงปู่ที่วัด ไม่ใช่พระเครื่องที่หลวงปู่กวยทำเองทั้งหมด มีความเป็นไปได้ดังนี้คือ
พระเครื่องที่หลวงปุ่กวยทำเอง
พระเครื่องที่หลวงปู่กวย ไปร่วมพิธีเเล้วนำกลับมากเเจก
พระเครื่องที่หลวงปู่สั่งทำเเล้วมาปลุกเสก
พระอื่นๆหรือพระเเบบตลาดที่ท่านได้มา เเล้วนำมาเเจก หรือให้ทำบุญ เป็นต้น
พระที่หลวงปู่ได้มาจากสหธรรมมิกที่ได้ร่วมพิธีกัน

กรณีพระเครื่องวัดโพธิ์ลังกา
ผมขอเปรียบเทียบง่ายๆ เช่น ปรกโพธิ์เก้า พระมาตรฐานของหลวงปู่ สร้างปี๒๕๑๓ ผมยังไม่เกิดด้วยซ้ำ ทำไม พระเครื่องถึงมีเอกลักษณ์ มีจุดจบ ทำไมถึงทราบว่าเป็นพระเครื่องของหลวงปู่กวย ทำไม ไม่มีเสียงสะท้อนออกมาว่า เป็นพระวัดอื่น

เรื่องพระวัดโพธิ์ลังกา ทำไมถึงมีคำกล่าวมานาน เเล้วทำไมชาวบ้านย่านวัดโพธิ์ลังกาหรือนักสะสมท้องถิ่น ถึงกล่าวเช่นนั้น พวกเขามีผลประโยชน์ใดๆเเอบเเฝงหรือไม่ เป็นเพราะเค้ารู้เห็นกันมาเเบบนั้น คนรุ่นก่อนเเละรุ่นปัจจุบันก็ยืนยันว่า เป็นพระหลวงพ่อกลอสร้างขึ้น ถ้าอยากหักล้างประเด็นนี้ ผมว่า ด่านเเรก ควรไปชี้เเจงกับชาวบ้านย่านั้นก่อน ถ้าเค้าพูดกันเเค่คนสองคน ก็พอฟัง เเต่นี่เค้ายืนยันกันหลายคน ผมว่าทุกท่านควรชั่งใจไว้บ้างก็ดี ทุกสิ่งทุกอย่าง ถ้าไม่มีมูล ก็คงไม่มีเรื่องราว ชาวบ้านเค้าไม่ได้มีได้มีเสียอะไร เเล้วเค้าจะทำเเบบนั้นกันเพื่ออะไร เรื่องพระเครื่องหลวงปู่กวย ผมบอกตรงๆ ผมยังไม่เก่งเเละก็เกรงๆอยู่เสมอเเละผมก็ห่วงศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน สำหรับตัวผมเอง ดังนั้น การหาข้อมูลบางอย่าง ถ้าไปได้ถึงท้องที่ก็จะไป เพื่อจะได้ทั้งพยานบุคคลเเละพยานวัตถุ ฟังเเต่เรื่องเล่า หรือยึดติดกับเเค่มูลของคนๆเดียว ผมไม่กล้า ถ้าหาข้อมูลพระเครื่องวัดโพธิ์ลังกา ผมต้องไปวัดโพธิ์ลังกา คงไม่ไปวัดห้วยเจริญสุขแน่นอนครับ

ผมขอจบเรื่องข้อมูลเเละฝากข้อคิดไว้เพียงเท่านี้ เเละคิดว่าหลายๆท่านที่อ่านข้อมูลที่ผมลงไว้อย่างละเอียด ท่านคงใช้วิจารณญาณเเละคงเข้าใจถึงวัตถุประสงค์เเละสิ่งที่ผมพยามสื่อว่าสิ่งนั้นคืออะไร
ขอบคุณทุกความเห็นเเละขอบคุณศิษย์หลวงปู่กวยทุกท่าน

ลืมบอกไป คุณลุงเสื้อขาวในรูปที่ร่วมให้ข้อมูล เป็นคนย่านวัดโพธิ์ลังกา อายุเจ็ดสิบกว่าเเล้วครับ

tongn005

* Untitled-1.jpg (142.68 KB, 450x631 - ดู 2024 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
KBISMARCK
Sr. Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 02:03:43 PM »

ขอบคุณคุณณรงค์ศักดิ์ครับ
ผมเข้าใจคุณ และคอยให้กำลังใจเสมอครับ
jacky
Hero Member

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เหนือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็คือกรรม

« ตอบ #26 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 02:17:42 PM »

ขอบคุณคุณณรงค์ศักดิ์ครับ
ผมเข้าใจคุณ และคอยให้กำลังใจเสมอครับ

เช่นกันครับ เป็นกำลังใจให้ครับ เรื่องแบบนี้ไม่มีผิด ไม่มีถูก ถ้าใจบริสุทธิ์ สิ่งที่ทำถูกเสมอครับ ได้รับรู้ข้อมูลก้อมาเล่าให้กันฟังเป็นสิ่งที่ดีครับ

ขอขอบคุณเช่นกันครับ

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 03:09:44 PM »

ชืนชมทุกท่านครับ ขอบพระคุณครับ
Rat ladpraw130
Full Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 07:59:31 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ    ยิ้มเท่ห์
erawan
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 03:35:21 PM »

ประเด็นพระสมเด็จปรกโพธิ์เล็ก ข้อมูลแบ่งแยกความเห็นเป็นสองฝ่าย แต่ละฝ่ายก็มีเหตุผลคนละแบบ จึงไม่เป็นที่ยุติ ผมเองก็อยากเชิญชวนเพื่อนสมาชิก

ท่านใดมีเวลาก็ควรสืบหาข้อมูลมาขยายความเพื่อเป็นบรรทัดฐานต่อไป ข้อมูลของคุณต้อยซึ่งรับฟังมาจากชาวบ้านที่ให้ข้อมูลมา ในความเห็นผมเองความเห็นส่วนตัว

แล้วก็ยังไม่ชัดเจน กล่าวคือ

1. พระพิมพ์นี้สร้างปี 2497 ถึงปัจจุบัน 2552 เป็นเวลา 55 ปี มาแล้ว และกรุแตก ประมาณ ปี 2528 หรือ 2530 ที่วัด พร้อมพิมพ์อื่นๆ

ชาวบ้านจึงเชื่อว่าเป็นพระหลวงพ่อกลอสร้าง เพราะหลวงพ่อกลอบรรจุไว้

ประเด็นที่ต้องพิจาณา คือ   1.1 เมื่อพระแตกกรุออกมา ชาวบ้านจึงจดจำว่าเป็นหลวงพ่อกลอ แต่พระพิมพ์นี้ หลวงพ่อกลอสร้างเองหรือไม่ หรือ

ได้รับถวายมา

1.2     ขณะสร้างและปลุกเสก ข้อมูลก็ยังไม่มีพยานยืนยันเห็นว่าทำเอง หรือสั่งทำ หรือได้รับมอบมาจากใคร

ผู้ใหญ่เกษม ถ้าดูอายุแล้วประมาณ 60 กว่าปี เมื่อหักปีที่สร้าง ก็น่าจะเป็นเด็กอยู่ ก็ไม่น่าจะรู้เห็นการสร้างพระ เพียงแต่ท่านมีพิมพ์อื่นที่กรุแตกอกมาคือพิมพ์ขุนแผน

เนื้อผงขาว ท่านจึงจำได้ และเข้าใจเป็นหลวงพ่อกลอ แต่หลวงพ่อกลอสร้างเองหรือไม่ ไม่ได้ให้ข้อมูล

1.3 ท่านที่ร่วมดูเสื้อขาวให้ข้อมูลด้วย อายุ 70 กว่าปี เมื่อหักปีสร้างแล้ว ก็ไม่น่าอายุเกิน 20 ปี ก็ไม่ได้ให้ข้อมูล

ขณะสร้างและปลุกเสก หลวงพ่อกลอ ทำเอง สั่งทำ หรือ ใครมอบมาหรือไม่

1.4 ข้อมูลพระที่ให้มาเป็นพระฝั่งกรุ ที่แตกอกมาและเข้าใจเป็นของหลวงพ่อกลอ  แต่พระที่ไม่ฝั่งกรุ เป็นของหลวงพ่อกลอหรือไม่

ข้อสงสัยนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวจากข้อมูลในกระทู้นี้ จึงอดสงสัยไม่ได้ จึงแสดงความคิดเห็นมา จึงอยากให้คุณต้อยลองหาข้อมูลเพิ่มเติม

ให้อีกก็เป็นการดี เช่นชาวบ้านที่เคยเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อกลอ หรือผู้ที่อยู่ในพิธี ร่วมสร้าง รู้เห็นการสร้างในขณะนั้นมาให้ข้อมูลก็จะเป็นบรรทัดฐานต่อไปครับ

ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 01 เมษายน 2009, 04:37:31 PM »

พี่erawan แยกประเด็นได้เยี่ยมมากๆ ผมนับถือครับ ยิ้มเท่ห์
erawan
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 05 เมษายน 2009, 07:48:43 AM »

ขอบคุณครับคุณถิรวุษิ  ก็เหมือนตอนนี้ ทีทำรูป หรือ ล็อกเก็ตหลวงพ่อถวายวัด ซึ่งชาวบ้านหากมิได้ใก้ลชิดจริง มาทำบุญไปจากวัดก็เข้าใจว่าเจ้าอาวาสวัดสร้าง

แต่ใครจะทำมาถวายให้ หรือสั่งทำอย่างไร ถ้าท่านนั้นไม่รู้ข้อเท็จจริงก็ต้องเข้าใจว่าเจ้าอาวาสทำครับ ฉะนั้นเราควรเสาะหาข้อมูลแน่ชัดกันก่อนสรุปครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 08:36:11 AM »

ยิ้ม
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2009, 08:13:12 PM »

ทุกวันนี้ ชาวบ้านเเละนักเล่นท้องถิ่นที่สิงห์บุรี ยังยืนยันว่าเป็นพระหลวงพ่อกลอ เเละพิธีเสก ก็ยังไม่มีหลักฐานเเน่ชัดว่าหลวงปู่กวยไปร่วมเสกด้วย

ท่านใดยังสงสัย เชิญลงหาข้อมูลในท้องที่ได้เลยครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์