ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 10:31:28 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  หล่อโบราณหลวงพ่อคำ ผมชอบพิมพ์นี้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หล่อโบราณหลวงพ่อคำ ผมชอบพิมพ์นี้ครับ  (อ่าน 3231 ครั้ง)
สิทธิ์พยุหะ
Register Member
Full Member

« เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 02:47:17 PM »

เป็นพิมพ์ที่ผมใส่ไว้ที่คอตลอดระยะเวลา10กว่าปี  เรียกว่ารุ่นหลังนว.(ย่อมาจากคำว่านครสวรรค์) ออกราวปี2506 หลวงพ่อได้นำมาแจกให้คนช่วยงานตั้งเสาโบสถ์ของวัด  ทั้งพิมพ์ ทั้งเนื้อหา คราบดินเบ้า  กระแสร์เนื้อแบบขันลงหิน  โดนใจผมมากที่สุดนะครับ

รูปหล่อหลวงพ่อคำ สร้างแต่ละรุ่นจำนวนน้อยมากๆ  อีกทั้งการทำก็ไม่ค่อยพิธีพิถันในการหล่อมากนัก  จึงทำให้พระพิมพ์นี้ส่วนใหญ่ หล่อไม่สวย บางองค์แขนแหว่ง บางองค์เป็นรู บางองค์เนื้อล้นเนื้อเกิน ตัวหนังสือติดไม่ครบ (แต่สภาพไหนก็หายากส์)

องค์นี้ถือว่าสวยสมบูรณ์มาก ทั้งพิมพ์ทรง ทั้งคราบเบ้า ทั้งคราบของกาลเวลาที่ผ่านมาร่วม50ปี สมอายุนะครับ  ถือว่าเป็นองค์ที่2ในรอบ11ปีที่ผมได้มา เป็นองค์คู่ปรับองค์ที่ผมแขวนใช้อยู่  องค์นี้ท่านเพิ่งมาโปรดผมวันนี้  เลยอด รนทนไม่ไหวที่จะต้องเอามาอวดนะครับ

ปล.วัตถุมงคลหลวงพ่อคำ มีปลอมนะครับ แถมฝีมือดีด้วย จะซื้อจะหา เลือกองค์ที่ดูแล้ว สมอายุ ไม่ให้คาใจเรานะครับ

* 128823848815781250_A.jpg (64.94 KB, 848x332 - ดู 1122 ครั้ง.)

* 128823850181406250_A.jpg (71.62 KB, 672x453 - ดู 1194 ครั้ง.)

* 128823850181718750_B.jpg (47.39 KB, 672x461 - ดู 1071 ครั้ง.)
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 02:49:01 PM »

องค์นี้ผมแขวนใช้มาตลอด11ปี  แพ้จมูกกับปากองค์แรกไปหน่อยเนื่งจากแต่ก่อนเลี่ยมปิดหน้า แต่ก็ชดเชยด้วยเส้นหน้าผากที่ติดชัดกว่าองค์แรก และฟอร์มพระแบบฐานสูง หายากส์อยู่ครับ  เอามาให้ดู เปรียบเทียบกัน

* 128823881382500000_A.jpg (54.36 KB, 680x470 - ดู 1093 ครั้ง.)
omsin
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มีนาคม 2009, 04:22:08 PM »

สวยมากทั้ง 2 องค์เลยครับ ชอบเหมือนกันแต่ยังไม่มีเลย ยิ้ม
therock
Jr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มีนาคม 2009, 08:54:13 AM »

สายตรงคุยกัน....ผมรอเก็บละกันนะครับ......
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มีนาคม 2009, 09:49:35 AM »

อ่านข้อมูลของคุณสิทธิ์เเล้ว เพื่อนๆผมบางคน ตอนนี้ ซุ่มเก็บหลวงพ่อคำใหญ่เลยครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
สิทธิ์พยุหะ
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มีนาคม 2009, 12:37:06 PM »

ขอบคุณพี่ omsin มากๆนะครับที่เยี่ยมชม หล่อโบราณท่านสร้างน้อย แค่ในพื้นที่ ก็หายากสืแล้วครับ นานๆๆ เจอหลงมาสักองค์
ขอบคุณพี่ therock  มากๆครับที่เยี่ชม  ผมว่า รวมๆๆแล้ว พี่นะ มีเยอะกว่าผมแน่ๆ ผมเก็บอย่างละองค์2องค์เองครับพี่ แบบว่า เพื่อองคที่ใช้อยู่หายจะได้มี อีกองคืเตรียมาไว้นะครับ
ขอบคุณพี่ tongn005  มากๆครับที่ให้เกียตเยี่ยมชมนะครับ  ใจจิงๆๆ ผมเองต้องการเผยแพร่ กิติคุณหลวงพ่อ  วัตถุมงคลของหลวงพ่อ นับวันเริ่มหายากส์ ถึงแม้ราคาและค่านิยมจะไม่สูงนัก แต่ความหายากส์ รับรองว่า ไม่แพ้พระหลักๆเลยที เดียว  เป็นพระที่โชว์ไม่ค่อยได้  แต่สำหรับผมแล้วนั้น ท่านเป็นเหมือนพ่อคนที่2  และท่านเป็นพระที่ผมแขวนแล้ว อุ่นใจมากที่สุด

หากคิดจะหาพระไว้เพื่อคุ้มครองแล้ว หลวงพ่อคำ ชาตสุโข ท่านเป็นพระที่ ไว้ใจเชื่อใจในด้านอาคมได้ครับ อาคมท่านแกร่งมากๆ พระหลวงพ่อที่ผมมีส่วนใหญ่ ต่อรุ่น ก็แค่ องค์2องค์ หวังเพียง ให้เพื่อนๆ ได้ เก็บไว้ใช้ติดตัว คุ้มครองอยู่ที่บ้าน  และอาจมีใครสักคนได้มีประสพการณ์ที่ท่านช่วยชีวิต หรือแคลวคลาด แล้วรับรองว่า ท่านจะ บ้าหลวงพ่อคำ เข้าเส้น แบบผม 

ท่านเป็นพระที่อาภัพ สมัย่านมีชีวิตไม่มีใคร เคยเผยแพร่กิติคุณหลวงพ่อ  มีแต่ปากคำ ปากต่อปาก ของผู้ที่รอดชีวิต จากที่หลวงพ่อคำช่วยไว้เป็นสักขีพยานได้

เคยคุยกับคุณพ่อของป่องตาคลี ขออภัยที่เอ่ยนาม ราวสัก30ปีที่แล้ว คุณลุงนันทิ(พ่อคุณปองตาคลี)  ท่านเล่าให้ผมฟังว่า ท่านเอง ได้ขับรถ มอเตอร์ไซค์ พาคุณป๋องซ้อนท้าย ไปหาหลวงพ่อคำที่ วัดและได้บูชาวัตถุมงคล ของหลวงพ่อมาจำนวนหนึ่ง  ท่านเล่าว่าหลวงพ่อท่านชอบพูด ไพเราะจ๊ะๆๆ และบรรยายออกมาให้เห็ฯภาพเลยที และยังมีเซี๊ยนสายนครสวรรค์ อีกหลายๆๆท่าน รวมถึงโกยี นครสวรรค์ ก็ได้ไปในครั้งนั้น 
   ผมก็ยิ่งรักหลวงพ่อมากเข้าไปอีก ขนาดคน ตาคลี ซึ่งมีหลวงพ่อดังๆๆอยู่มาก  เซียนพระตาคลีเอง ก็ยังมากหาหลวงพ่อคำ

......  ผมก็เป็นอีกคน ที่หลวงพ่อได้ช่วยไว้ จึงขออุทิศ ชีวิตที่เหลืออยู่ เผยแพร่กิติคุณหลวงพ่อ เป็นการแทนพระคุณครับ.. มีคนสั่งวัตถุมงคลหลวงพ่อกับผมบ้าง แต่ส่วนใหญ่ ผมจะแบ่งให้กับคนที่เอาไปใช้  เพราะผมเอง ไม่ได้มีเยอะ มีแค่ใช้จิงๆๆ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] พิมพ์