ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 21 สิงหาคม 2014, 03:12:21 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  ดิน น้ำ ลม ไฟ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ดิน น้ำ ลม ไฟ  (อ่าน 1587 ครั้ง)
BANGLUANG
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:09:19 PM »

ดิน น้ำ ลม ไฟ ธาตุทั้งสี่ จุดกำเนิดแห่งความเป็นคน
ขอแทนด้วยวัตถุมงคลของหลวงพ่อ
พระสิวลี องค์จ้อยไม่มีย่าม (ดิน)
ปลัด หาง ขา ไข่ (น้ำ)
นกคุ้ม ตุ้มครองภัย (ลม)
สมเด็จเกศทะลุซุ้ม ผงใบลาน (ไฟ)

* 57.jpg (101.2 KB, 550x997 - ดู 668 ครั้ง.)

* 58.jpg (46.16 KB, 700x427 - ดู 686 ครั้ง.)

* 59.jpg (40.24 KB, 700x293 - ดู 682 ครั้ง.)
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:10:22 PM »

ยิ้ม

* 60.jpg (62.03 KB, 650x596 - ดู 665 ครั้ง.)

* 61.jpg (109.16 KB, 550x756 - ดู 676 ครั้ง.)
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:21:02 PM »

ดินกับน้ำ นี่น่าหม่ำนะครับ ขอเถอะ แหะ ๆ  จุมพิต
ลมกับไฟ ของแรง ๆ  ให้ก็เอาครับ แหะ ๆ
สรุปว่าช๊อบ ชอบ  ยิงฟันยิ้ม

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
Nawin.P
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:22:23 PM »

ชัดเจนเลยครับพี่พนา    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แบบนี้  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:38:18 PM »

ดินกับน้ำ นี่น่าหม่ำนะครับ ขอเถอะ แหะ ๆ  จุมพิต
ลมกับไฟ ของแรง ๆ  ให้ก็เอาครับ แหะ ๆ
เลือกเมตตากับโชคลาภ มาก่อนเลยนะคุณ โอ๋ (ถ้าจะขาดคนเมตตา ยิงฟันยิ้ม)
ถ้ามีไว้จะแรงยิ่งกว่าลมและไฟอีกครับ  ยิงฟันยิ้ม
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:40:28 PM »

ชัดเจนเลยครับพี่พนา    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  แบบนี้  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ใช่สัญลักษณ์แทนน้ำหรือเปล่าครับนาวิน ที่ว่าชัดเจน  ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 08:42:28 PM »

เลือกเมตตากับโชคลาภ มาก่อนเลยนะคุณ โอ๋ (ถ้าจะขาดคนเมตตา ยิงฟันยิ้ม)
ถ้ามีไว้จะแรงยิ่งกว่าลมและไฟอีกครับ  ยิงฟันยิ้ม
ผมคนธาตุไฟ ต้องหาดินกับน้ำมาช่วยผ่อนเบา น้ำอย่างเดียวชงครับ
เอาลมมาอีกก็พังพอดี เอาไฟเดี๋ยวร้อนไปใหญ่ครับ  แหะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
ตกลงท่านปลัดแบ่งนะ ๆ ขอแบ่งสักท่านนึงได้ไหมครับ ท่านนี้ก็ได้ครับ  จุมพิต ยิงฟันยิ้ม

"พระสมเด็จแหวกม่าน ท่านใดมีไว้บูชาติดกายจะสมหวัง สุขสดชื่น ผ่านทุกอุปสรรค อุดมด้วยโภคทรัพย์มหาสมบัติ เมตตามหานิยม แคล้วคลาดจากศาสตราวุธและสิ่งชั่วร้ายทั้งปวง เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร มีพลังอำนาจบารมีสะท้อนกลับผู้มิหวังดี ปลอดภัยจากโรคร้าย ตัดเวรชะลอกรรม จงกระทำแต่ความดี ท่านแลครอบครัวจะมีความสุขตลอดกาล"
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 10:05:21 PM »

ผูกเป็นเรื่องเป็นราวเล่นเอาเดาไม่ถูกเลยว่ามาแบบไหเลยพี่พนา แล้วนกคุ้มจะคล้องอย่างไงครับ ยิงฟันยิ้ม

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
bayonet
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2009, 10:19:59 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 07:47:48 AM »

ผูกเป็นเรื่องเป็นราวเล่นเอาเดาไม่ถูกเลยว่ามาแบบไหเลยพี่พนา แล้วนกคุ้มจะคล้องอย่างไงครับ ยิงฟันยิ้ม
  คล้องเป็นคู่ครับคุณ ต้อม  ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยิงฟันยิ้ม
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 10:08:55 AM »

ผมละเป็นแฟนตัวจริงพี่เขาเลย มีกระทู้ที่ไหน น้องคนนี้ต้องตามเข้าไปดูทุกครั้ง รบกวนบอกความหมายของแต่ละอย่างได้ไหมครับว่าทำมัยต้อง ดิน น้ำ ลม ไฟ
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 11:11:36 AM »

ดิน น้ำ ลม ไฟ ธาตุทั้งสี่ จุดกำเนิดแห่งความเป็นคน
ขอแทนด้วยวัตถุมงคลของหลวงพ่อ
พระสิวลี องค์จ้อยไม่มีย่าม (ดิน)
ปลัด หาง ขา ไข่ (น้ำ)
นกคุ้ม ตุ้มครองภัย (ลม)
สมเด็จเกศทะลุซุ้ม ผงใบลาน (ไฟ)
สิ่งที่น้อง ถิรวุษิ ต้องการทราบอยู่ในนี้หมดแล้ว การนำเสนอชุดนี้คล้ายงานศิลปะ
แต่ไม่ลึกซึ้งเท่าภาพเขียนของจิตรกร  ยิงฟันยิ้ม  ลองค่อยๆดูทีละรูป แล้วจะเข้าใจว่าทำไมต้อง
       " ดิน น้ำ ลม ไฟ "
กระต่าย
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 11:15:14 AM »

ยิ้ม :)แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง ยิ้ม ยิ้ม
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 11:52:04 AM »

ยิ้ม :)แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง ยิ้ม ยิ้ม
ต้องขอขอบคุณ น้อง ถิรวุษิ ที่ติดตามงานของผมมาตลอด   เป็นแฟนพันธุ์แท้ตัวจริง
อย่างที่คุณ ต่าย ว่า (เขินจังมีแฟนคลับ อายจัง ยิงฟันยิ้ม)
   ไปเดิมบางทีไร ว่าจะไปคุยกับคุณ ต่าย ก็ไม่มีเวลาซักที โอกาสเหมาะๆคงได้เจอกันครับคุณ ต่าย
Nawin.P
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 08:10:11 PM »

ยินดี ครับพี่พนา แฟนพันธุ์แท้       ยิงฟันยิ้ม ดิน น้ำ ลม  ครับ ยิงฟันยิ้ม
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 08:20:20 PM »

ยินดี ครับพี่พนา แฟนพันธุ์แท้       ยิงฟันยิ้ม ดิน น้ำ ลม  ครับ ยิงฟันยิ้ม
แล้วไฟหายไปไหนหละครับ นาวิน   ไม่มีไฟแล้วจะเอาอะไรเผาผลาญอาหาร ให้เป็นพลัง
งานเล้าครับ
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2009, 08:59:50 PM »

ยินดี ครับพี่พนา แฟนพันธุ์แท้       ยิงฟันยิ้ม ดิน น้ำ ลม  ครับ ยิงฟันยิ้ม
แล้วไฟหายไปไหนหละครับ นาวิน   ไม่มีไฟแล้วจะเอาอะไรเผาผลาญอาหาร ให้เป็นพลัง
งานเล้าครับ
ตกลงไม่ปันน้ำมาทางนี้บางหรือครับพี่  จุมพิต  จุมพิต  จุมพิต

หน้า: [1] พิมพ์