ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 04:31:23 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ความเหมือนที่แตกต่าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความเหมือนที่แตกต่าง  (อ่าน 8175 ครั้ง)
chaly
Register Member
Full Member

CHALY

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 02:09:03 AM »

ถาม แหวนปี21แบบยันต์อุไม่เป็นตุ่มกับแหวนยันต์อุมีตุ่มต่างกันอย่างไรและเล่นหาแบบไหนเป็นมาตราฐาน
 รุ่นนี้ก็มีทำเสริมสมัยอดีตเจ้าอาวาสองค์ก่อนเหมือนกันแล้วมีวีธีสังเกตุอย่างไรว่าแบบไหนใช่ไม่ใช่
เพราะตอนนี้อายุความเก่าของเนื้อโลหะก็น่าจะถึงระดับหนึ่งแล้ว
เป็นคำถามที่ยอดเยี่ยมอีกหนึ่งคำถามครับ ขอบคุณครับคุณ ชาลี ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ
 เพียงแต่รู้มาว่าเค้านิยม อุที่เป็นตุ่มครับ
    ผมสนใจเรื่องของเสริมเหมือนกันครับ เผื่อรู้ไว้ป้องกันตัว และคิดว่าเพื่อนๆในเวปก็คงอยากรู้เหมือน
กัน เห็นคุณ ชาลี รู้เรื่องของเสริมสมัยอคีตเจ้าอาวาสองค์ก่อนดี ท่านทำเสริมอะไรบ้าง มาเล่าสู่กันฟังบ้างซิครับ ถ้ามีรูปด้วยยิ่งดีนะครับ

คุณนำแหวนมาโพสท์โชว์ก็น่าจะรู้ข้อมูลดี
เพราะถ้าไม่ทราบไม่รู้ข้อมูลไม่มีข้อมูลแล้วคุณจะทราบได้อย่างไรว่าแหวนที่นำมาโชว์นี้ เก้หรือแท้
และนิยมไม่นิยม

แสดงว่าต่างคนต่างมีข้อมูล งั้นก็เจ๊ากันไปไม่ต้องตอบ จบข่าว

ส่วนตัวชอบเนื้อทองเหลืองครับ
ดีครับช่วยๆกัน ว่าแต่ผมถามคุณหรือ
และมีแยกเนื้อด้วยหรือแสดงว่ามีหลายเนื้อขอข้อมูลด้วยอยากทราบ ขอบคุณครับ..
ต้องขอโทษคุณ ชาลี ด้วยนะครับที่ไม่ได้ตอบคำถาม พอดีผมต้องออกไปทำงานข้างนอก
เรื่องแหวนยันต์ตารางปี๒๑ คงไม่มีอะไรซับซ้อนมากหลอกครับ ตามขัอมูลที่ผมทราบมา ของแท้เป็น
ทองเหลืองชุบนิเกิ้ล และผมก็เช่าหาแต่เฉพาะทองเหลือง เพราะเคยเห็นที่เป็นทองแดงชุบนิเกิ้ลก็มี
สำหรับอุตุ่มนิยม ผมเพียงแต่ได้ยินมาแบบนั้น ผมจึงใช้คำว่าเค้าว่า เพียงแต่สื่อให้ทราบเท่านั้น
หากผมทำให้คุณ ชาลี สับสนเรื่องของแท้ของเก๊ ของเสริมไม่เสริม ผมต้องขอโทษอีกครั้งนะครับ
หรือหากชิ้นไหนของผมลงไป ดูแล้วไม่น่าใช่ไม่น่าแท้ ก็ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะผมไม่เคยมีเจตนา
จะหลอกลวงใคร ผมไม่มีพวกหลอกครับผมมีแต่เพื่อน ส่วนตัวคุณ ชาลี หรือคุณ สถาพร เราก็รู้จักกันดี
คุณก้เคยขอเช่าพระจากผม บางครั้งผมเงียบไป คุณก็โทรมาบ้างเมลมาบ้าง ผมทำอะไรให้คุณไม่พอใจ
หรือเปล่า เอ๊ะหรือว่าคุณ ชาลี จะไม่ใช่คุณ สถาพร ซะแล้ว
ดีที่มาช่วยตอบข้อมูลที่ถามข้อมูลมากน้อยไม่เป็นไรพี่น้องสมาชิกในเวปและบุคคลทั่วไปได้ประโยชน์จากข้อมูลของคุณ  ขอบคุณครับ
chaly
Full Member

CHALY

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 02:10:25 AM »

อ้อคุณชาลีคือ คุณสถาพรเอง ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ขอบคุณครับคุณซาบีน่า ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
kob222
Newbie

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2009, 08:00:20 AM »

ถาม แหวนปี21แบบยันต์อุไม่เป็นตุ่มกับแหวนยันต์อุมีตุ่มต่างกันอย่างไรและเล่นหาแบบไหนเป็นมาตราฐาน
 รุ่นนี้ก็มีทำเสริมสมัยอดีตเจ้าอาวาสองค์ก่อนเหมือนกันแล้วมีวีธีสังเกตุอย่างไรว่าแบบไหนใช่ไม่ใช่
เพราะตอนนี้อายุความเก่าของเนื้อโลหะก็น่าจะถึงระดับหนึ่งแล้ว
ตามกระทุ้นี้ครับ
http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=5589.0
คุณบางหลวงครับ อยากทรารายละเอียดมากกว่านี้ครับ ระหว่างพิมพ์ อุ ไม่มีตุ่ม กับ อุ มีตุ่ม สร้างพร้อมกันหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #23 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2009, 02:59:47 AM »

ตามความคิดเห็นของผม ผมเล่นตามรุ่นพี่ๆ เก่าๆ เเละที่เคยเจอเเหวนรุ่นนี้ ที่ชาวบ้านใช้กันจนสึกๆ เป็นเเหวนบล็อกยันต์ตุ่ม เเละเนื้อในเป็นทองเหลือง

ส่วนบล็อกยันต์ไม่ตุ่ม เเละเนื้อในเป็นทองเเดง ว่ากันว่า เป็นของเสริมที่ทำขึ้นภายหลังหลวงปู่มรณภาพ

ผมเล่นตามคนเก่าๆ เเละพบเห็นคนใช้เเหวนเเบบว่าจริงๆในพื้นที่ เเละก็เลยยึดตามนี้ครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
kob222
Newbie

« ตอบ #24 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2009, 10:29:05 PM »

ตามความคิดเห็นของผม ผมเล่นตามรุ่นพี่ๆ เก่าๆ เเละที่เคยเจอเเหวนรุ่นนี้ ที่ชาวบ้านใช้กันจนสึกๆ เป็นเเหวนบล็อกยันต์ตุ่ม เเละเนื้อในเป็นทองเหลือง

ส่วนบล็อกยันต์ไม่ตุ่ม เเละเนื้อในเป็นทองเเดง ว่ากันว่า เป็นของเสริมที่ทำขึ้นภายหลังหลวงปู่มรณภาพ

ผมเล่นตามคนเก่าๆ เเละพบเห็นคนใช้เเหวนเเบบว่าจริงๆในพื้นที่ เเละก็เลยยึดตามนี้ครับ ยิ้ม
ขอขอบคุณมากครับ ที่มาช่วยไขปัญหาข้องใจครับ ไม่ทราบว่าแหวนบล็อกยันต์ตุ่ม และเนื้อในเป็นทองเหลือง มีปลอมไหมครับ.... ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์