ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 19 เมษายน 2024, 07:17:34 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้ออื่นเเละเครื่องรางของขลังเเบบต่างๆ
| | |-+  ทนไม่ไหวเเล้ว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทนไม่ไหวเเล้ว  (อ่าน 17976 ครั้ง)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 09:58:39 PM »

อันว่าเครื่องรางของเกจิบ้านเรานั้น มีมากมายหลายสาย หลายสำนัก หลายวัด เครื่องรางบางเเบบก็มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว สามมารถเเยกเเยะได้ว่า เป็นของเกจิท่านใด ออกที่วัดไหน ในขณะที่เครื่องรางอีกหลายเเบบ ที่ทำออกมาในลักษณะคล้ายกัน หรือเหมือนๆกัน จนไม่สามารถเเยกเเยะออกได้ว่า ของใคร วัดไหนทำ

ตัวอย่างของในกรณีนี้ คือตัวอย่างง่ายๆ ที่จะยกมา สิ่งนั้น คือ ตะกรุด ข้อดีของตะกรุดคือ ความคงทน พกพาได้ ขึ้นบก ลงน้ำ ไม่มีปัญหาใดๆ เเต่ข้อเสีย คือ ตะกรุดทำจากโลหะ ต้องม้วน ถึงจะพกพาติดตัวได้ จึงทำให้ไม่สามารถทราบได้ว่า พระเกจิท่านลงยันต์อะไรไว้บ้าง เเละเมื่อมาเจอตะกรุดหลายๆดอกที่คล้ายกัน เช่นตะกรุดเปลือยๆ จะไม่สามารถบอกได้เลยว่า ของใครเป็นของใคร จนมีคำพูดอยู่ประโยคนึง ที่นักเล่นเครื่องพึงสังวร เค้าว่า เล่นเครื่องรางบางครั้งต้องวัดใจ หนักเเน่นเเละเชื่อใจตัวเองกับเครื่องรางชิ้นนั้นด้วย

เช่นเดียวกับเครื่องรางต่างๆของหลวงปู่กวย หลวงปู่กวยทำตะกรุดมากมายหลายเเบบ หลายวัสดุ บางเเบบมีเอกลักษณ์ บางเเบบเหมือนกันเกจิทั่วไป ตะกรุดหลวงปู่กวย โด่งดังมาก อยู่มีด อยู่ปืนดีนัก ใช้กันจนขนาดบี้ๆเเบน   ๆ ปืนยังเอาไม่อยู่ ดังประสบการณ์ที่เล่าขานกันจนถึงทุกวันนี้

หลายท่านคงเคยเป็นเเบบผม เวลาที่ท่านได้ตะกรุดมาดอกนึง เจ้าของเก่าบอกว่า เป็นตะกรุดหลวงปู่กวย หลายท่านอาจไม่ลังเล รีบเอาไปคาดเองบูชาติดตัว เเต่หลายท่านเองก็อาจคิดว่า จะรู้ได้ไงว่า ตะกรุดดอกนี้ เป็นของหลวงปู่กวยจริงๆ

เค้าว่ากันมาอีก วิธีพิสูจน์ตะกรุด คือ การคลี่ พิสูจน์ลายมือ วิธีนี้ต้องใช้สำหรับคนใจถึง เพราะบางคนกลัว บ้างว่า ตอนม้วน มีการกำกับ ถ้าคลี่ ตะกรุดจะเสื่อม เเต่บางท่านก็มีจิตใจหนักเเน่น ไม่ว่าจะคลี่ จะม้วน อยู่สภาพไหนก็ตาม เพชรก็คือเพชร เสื่อม ไม่เสื่อมอยู่ที่ใจ เลยคลี่ออกมาดู เมื่อพิสูจน์เเล้วว่าใช่ ก็ม้วนคืน นำไปบูชาต่อไป

ตัวผมนั้น ก็คงเป็นเเบบกรณีหลัง เชื่อมั่นในทุกอย่างของหลวงปู่กวย ถ้าพระหรือเครื่องรางจะเสื่อม ไม่ใช่ที่วัตถุ เเต่เป็นที่จิตใจของคนมากกว่า วัตถุนั้นเป็นอมตะ เพราะเกิดจากอำนาจ บารมี ความศักดิ์สิทธิ์เเละศีลบริสุทธิ์ของหลวงปู่ที่ท่านได้ปลุกเสกอฐิษฐานจิตไว้ เช่นเดียวกับ พระพุทธศาสนา ที่ยืนหยัดมาจนถึงสองพันกว่าปี ไม่มีวันเสื่อมจากพุทธศาสนิกชนเเละโลกใบนี้

ไม่นานมานี้ ขณะไปเดินด้อมๆเเถวหนองเเขม มีน้องวัยรุ่นคนนึง คงเห็นผมเป็นคนเเปลกหน้า หน้าซื่อๆ เลยเข้ามาทัก ถามว่า พี่ๆเอาตะกรุดไหม ผมเลยถามไปว่า ของวัดไหน  เค้าบอกว่าไม่รู้  เอาไหม เอาก็รีบซะ ไม่เเพง  ผมสังเกตดู รู้เลยว่า รีบๆเเบบนี้ ถ้าไม่ใช้จากบ้านตัวเอง ก็จากข้างบ้าน หรือจากบ้านคนอื่นในหมู่บ้านเดียวกัน คงขอมาตอนเจ้าของหลับหรือตอนเขาไปนา เเต่ฟังจากคำพูดเเละลักษณะน่าจะจากบ้านเดียวกัน ถ้าจากบ้านเดียวกัน ไม่ใช่ของพ่อของตัวเอง หรือไม่ก็ของพ่อตาเเน่นอน เเละก็คงยืมมาตอนเขาเผลอ

ตั้งเเต่ทำเวปมา ผมก็ลงเรื่องราวเเละพระเครื่องต่างๆของหลวงปู่ไปมากพอสมควร ผมจะบอกเสมอว่า ข้อมูลของผมไม่ได้ถูกต้องเสมอไป ถ้าท่านมีข้อมูลหลักฐานมาเเย้ง ทางเวปจะยินดีเป็นอย่างยิ่งเเละจะเเก้ไขให้ถูกต้องต่อไป มีเสียงจากข้างนอกเวปมาว่า ถ้าผมลงอะไรให้ชม ของผมจะเเท้หมด ว่ากันไปนั่น จริงๆเเล้ว ผมไม่ได้คิดเเบบนั้นเลย บอกเสมอ ชอบไม่ชอบ ติได้ ไม่ต้องมาชมกันอย่างเดียว ผมละกลัวจริงๆในวงการพระ เพราะเคยคลุกคลีมาพอสมควร ส่วนใหญ่มีเเต่ หน้าไหว้ หลังหลอก ต่อหน้าเราเขาดี พอหันหลังไปเท่านั้น ก็โดนเผาเเล้ว เป็นเเบบนั้นจริงๆ ถ้าท่านไม่เชื่อผม ก็ลองเข้าไปศึกษาดู เพื่อนฆ่าเพื่อน เพื่อนเผาเพื่อน มีให้เห็นอยู่ทั่วไป ปากคนนี่เป็นอาวุธร้ายกาจ มีดหมอ ตะกรุด เบี้ยเเก้ เเม้เเต่มีดคุณพ่อเดิมที่ว่าถอนอาคมถอนของได้ ยังเอาไม่อยู่เลยครับ

ตะกรุดที่ผมได้มา เป็นตะกรุดหกดอก เคยเห็นตะกรุดหกดอกมาเหมือนกัน เเละพอทราบว่า หลวงปู่กวยท่านก็ทำไว้ด้วย มีทั้งดอกเล็กเเละดอกใหญ่ ทำเป็นชุดอยู่ในสายถักลาย มักเป็นลายกระดูกงู เลยบอกพ่อหนุ่มว่าตกลงเอา ให้ราคาเขาไปตามคำขอ เเล้วเอาไปเเบบรอลุ้นๆ

กลับมานอนก่ายหน้าผาก คิดไปๆมาๆ ว่าใช่ ไม่ใช่ จะเเกะดูก็กลัว อีกใจถ้าไม่เเกะก็ไม่รู้ความจริง ศิษย์พี่ๆบางท่านเขาก็เเกะดูกัน เเกะเเล้วคล้องต่อเพราะเชื่อมั่น ตำราหลวงปู่ก็พอเห็นมาบ้าง ยันต์ต่างๆที่ท่านใช้ก็พอรู้จัก  คิดได้ดังนั้น ต้องพิสูจน์บ้าง พระหลวงปู่ เป็นเศษๆ เเตก หัก บี้ เเบน ชาวบ้าน เขาก็หวงกัน ถ้ารักหลวงปู่จริงก็อย่ากลัว

* tagrud1.jpg (147.52 KB, 600x761 - ดู 2867 ครั้ง.)

* tagrud2.jpg (131.97 KB, 600x369 - ดู 3129 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 10:00:30 PM »

ผมเลยจุดธูปขอขมาหลวงปู่เเล้ว คลี่ตะกรุดดู โดยถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานด้วย บอกหลวงปู่ไว้ว่า จะลองเสี่ยงคลี่เเค่บางดอก ถ้าเป็นของหลวงปู่จริง ขอให้พบหลักฐานชัดๆ จะได้เอามาลงเวปเพื่อเป็นวิทยาทานเเด่ศิษย์ทุกท่าน

ผมเลือกคลี่ดอกอลูมิเนียมดอกนึง ผลปรากฎว่า เป็นลายมือของหลวงปู่จริงๆ เเถมยันต์ที่ลง ท่านก็มีจดไว้ในตำราด้วย เลยนำมาเปรียบเทียบให้ชมกันเเบบชัดๆ

ยันต์ที่ลงในตะกรุดดอกนี้ เป็นยันต์สามเหลี่ยม มีสูตรการลงดังนี้
บนสุด เป็นยันต์องค์พระ เเละ ยันต์มะอะอุ
ยันต์สามเหลี่ยม อักขระด้านในคือ นะ เเละ ภะคะวา อักขระด้านนอกลงด้วย นะผุดนะผัดนะผิด(เเคล้วคลาด คงกระพัน)
ซ้ายมือ คือ นะซ่อนหัวของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ หลวงปู่เรียนมาหลวงพ่อเดิม ใช้จารผ้ายันต์เเละตะกรุด ลงประกอบยันต์อื่นๆ
ขวามือ คือ นะ ที่หลวงปู่ลงทางด้านคงกระพัน บางท่านเป็น นะกันปืนของหลวงปู่

* tagrud3.jpg (145.71 KB, 600x450 - ดู 2825 ครั้ง.)

* tagrud4.jpg (149.4 KB, 600x511 - ดู 2833 ครั้ง.)

* tagrud5.jpg (147.04 KB, 600x511 - ดู 3655 ครั้ง.)

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 10:01:50 PM »

เปรียบเทียบยันต์ในตะกรุดเเละยันต์ในตำราที่หลวงปู่จดบันทึกไว้ สังเกตยันต์ตามหมายเลข สังเกตลายมือของตัวอักขระต่างๆให้ดี

* tagrud6.jpg (137.94 KB, 600x477 - ดู 2912 ครั้ง.)

* tagrud7.jpg (143.21 KB, 600x685 - ดู 2824 ครั้ง.)

* tagrud8.jpg (147.9 KB, 603x1071 - ดู 2949 ครั้ง.)

tongn005
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 10:03:22 PM »

ตะกรุดหกดอกนี้ ถ้าเชือกเดิม ต้องเป็นเเบบในรูป คือเชือกขาวร้อยคู่ ส่วนเชือกเเดงที่ท่านเห็น เจ้าของใช้จนเชือกเก่าขาด เลยใช้เชือกในล่อนสีเเดงถักใหม่ ถักเป็นลายกระดูกงู ในรูปเป็นหกดอกทองเเดงล้วนขนาดสี่นิ้วเช่นกัน  ส่วนของผมเป็นทองเเดงคู่อลูมิเนียมขนาดเท่ากัน

ตะกรุดนี้ หลังจากคลี่ออก ถ่ายรูปเสร็จเเล้ว ก็ม้วนคืน เเล้วจะเอาไปร้อยสายใหม่ หุ้มสายยาง เอาไปให้ท่านเสกที่รูปหล่ออีกครั้ง เพื่อความมั่นใจ จากนั้นก็จะเอาไว้คาดเอ็วติดตัวตลอดไป กราบขอบพระคุณหลวงปุ่กวยที่ดลบันดาลให้ผมได้ตะกรุดเเท้ๆของท่านมาบูชาเเละนำมาให้ได้ชมกันเเบบทั้งนอกเเละใน

ทนไม่ไหวเเล้ว เลยต้องคลี่ ครับ

* tagrud9.jpg (125.69 KB, 600x462 - ดู 2830 ครั้ง.)

โอ๋ ชัยนาท
Register Member
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 10:31:18 PM »

ใจหายแว๊บครับ  ยิงฟันยิ้ม

แบบนี้สุดยอดเลยครับ จาร "นะ" หางตวัดเข้าแบบนี้ก็โป๊ะเช๊ะเลย  ตกใจ
metta
Jr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 11:08:54 PM »

:oสุดยอดครับ
Nawin.P
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2009, 11:19:02 PM »

ใจถึงจริงๆเลยครับพี่   ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ขอให้เจริญยิ่งๆครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 07:48:51 AM »

ยิ่งแกะดูเห็นจารยันต์ยิ่งมั่นใจ ขอบคุณมากครับ ยิ้ม

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
NUMMONT
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 08:00:01 AM »

:)หลักฐานยืนยันชัดเจนแบบนี้ เยี่ยมครับ ยิ้ม
mata
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 10:14:05 AM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ สุดยอดครับ.... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
vee
Jr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 10:40:35 AM »

:)นับถือน้ำใจจริงๆ ยิ้มกว้างๆ
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 12:47:48 PM »

ตะกรุด จบที่รอยจาร  ยิ้มกว้างๆ

ผมรักในหลวง
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2009, 04:44:15 PM »

เราก็นึกว่าอึดอัดอะไร เจอแบบนี้โปร่งละครับ ชุด ๖ ดอก จบที่ลายมือจริงๆครับ ยิ้มดิครับงานนี้ ยิงฟันยิ้ม

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2009, 07:24:49 PM »

ทนไม่ไหวเหมือนกันแบบนี้ จัดมาซะสองดอกได้ไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tongn005
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2009, 10:58:48 PM »

ขอบคุณศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ ยิ้ม

* 6-tagrud.jpg (146.66 KB, 550x554 - ดู 2458 ครั้ง.)

None
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009, 05:53:38 AM »

สุดยอดครับคุณต้อย เรื่องลายมือ ต้องยอมรับว่าคุณต้อยมี ความชำนาญและศึกษา แบบจริงจังที่สุด
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009, 06:51:41 AM »

มีวิชาเหมือนมีทรัพย์อยู่นับแสนครับ

ผมยืนยันครับ การเรื่องการอาบน้ำร้อนครับ
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009, 08:33:37 PM »

สุดยอดครับคุณต้อย เรื่องลายมือ ต้องยอมรับว่าคุณต้อยมี ความชำนาญและศึกษา แบบจริงจังที่สุด
เห็นด้วยกับคุณ ตึ๊ง อีกหนึ่งเสียงครับ
CHALOTHON
Hero Member

ยินดีให้คำปรึกษาโทร ...."0955149356

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009, 08:44:31 PM »

ยิงฟันยิ้ม    ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่ม ยิงฟันยิ้ม

ติดต่อและปรึกษา  0955149356ทุกวัน
http://www.taradpra.com/store.aspx?StoreNo=7285
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2009, 08:47:52 PM »

เพิ่งได้มาพร้อมโพธิ์เก้า คุณอาแถมให้มา ท่านก็ไม่ทราบว่าที่ไหนเหมือนกันครับ
เป็นตะกรุดชุดห้าดอก ทองแดงสองดอก ปิเนียมสองดอก  ยาวดอกละสามนิ้วครึ่ง ไม้รวกสองนิ้วหนึ่ง
ดอก จารรอบตัว
                ทนไม่ไหวเหมือนกัน คุณ ต้อย ช่วยหน่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* 32.jpg (24.91 KB, 700x204 - ดู 2403 ครั้ง.)

* 33.jpg (28.85 KB, 700x149 - ดู 2418 ครั้ง.)

* 34.jpg (29.6 KB, 700x157 - ดู 2423 ครั้ง.)

* 35.jpg (29.89 KB, 700x148 - ดู 2429 ครั้ง.)
หน้า: [1] 2 พิมพ์