ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 09:19:41 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  ข่าวปรกโพธิ์เก้าใบ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวปรกโพธิ์เก้าใบ  (อ่าน 2279 ครั้ง)
paul tang
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009, 01:23:31 PM »

ตกใจ เพิ่งไปเดินท่าพระจันทร์มาครับ เห็นปรกโพธิ์เก้าใบแล้วตกใจครับ มีตำหนิเส้นเกิน
ที่เส้นซุ้มใต้ฐานองค์พระด้วยครับ ขอเจ้าของถอดกรอบ(สแตนเลส) เพื่อดูขอบ  เจ้าของไม่ยอมครับ
เนื้อก็ทำได้ใกล้เคียงครับ เป็นผงน้ำมันเนื้อออกสีขาวขุ่น เจ้าของตีไว้หนึ่งหมื่นครับ
ผมไม่มั่นใจเลยขอถอยดีกว่าครับ พี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีความชำนาญพิมพ์นี้ลองดูนะครับ
เผื่อฟลุ๊ค แผงริมถนนมีอยู่เจ้าเดียวที่ขายพระหลวงปู่  อยู่ใกล้ป้ายรถเมล์ครับ
ส่วนตัวผมเองยอมรับว่ายังไม่มีความเชี่ยวชาญชำนาญถึงขนาดฟันธงได้ครับ ยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009, 02:04:03 PM »

ถ้าโพธิ์เก้า หมื่นนึง ขอ 10 องค์เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับที่นำข่าวมาบอก แสดงว่าเป็นแล้วแบบนี้ ยอดเยี่ยมครับ  ยิ้มเท่ห์
paul tang
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009, 02:53:45 PM »

ยิ้มกว้างๆ สวัสดีครับคุณโอ๋ ยังไม่เก่งครับยังต้องฝึกฝนเคี่ยวกรำอีกนาน
ได้แต่เก็บเกี่ยวความรู้จากในเวป ศึกษาจากรูปในเวปยังไม่เคย
เห้นของจริงเลยครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 08:59:48 AM »

ว่างๆจะไปเดินชมดูครับ ขอบคุณที่นำมาบอกกล่าวกันครับ ยิ้ม
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 02:57:59 PM »

อ๋อ  แผงริมถนน  เจ้าของ ชื่อพี่  สมชาย

แก่มีทั้ง พระแท้  และ  ไม่แท้  ครับ

แผงพี่ เค้า มีหลายรูปแบบ  ทั้ง  ปรกโพธิ์หินใบมีดโกน  งาแกะ ฯลฯ แล้วก็ ฟัง เรื่องเล่า จากพี่ เค้า สนุกดี  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เค้า  เคยเอา ผ้า ยันต์ พัดโบก  ที่ผม สร้าง ถวาย หลวงปู่กวย  มาวางให้บูชา

เค้าไม่รู้ว่าผม เป็นคนสร้าง  ผมไปยืนดู  พอดี มี พระ องค์ นึง  มาถาม ว่าให้บูชา เท่าไร  เค้า บอก ว่า ให้ บูชา  2,500 บาท

(พึ่ง ออกให้บูชา ไม่ถึง เดือนเลยในตอนนั้น พี่เค้า  เล่นให้บูชา ราคานี้)
โกรธ  โกรธ  โกรธ

ผมนี้  งง  เลย  บอกว่า เป็น ของเก่า เจ้าของเดิม เก็บไว้ดี  สภาพผ้ายันต์ เลยสมบูรณ์ อยู่

ถ้า เค้ารู้ว่า คนที่ยืนอยู่ (ตัวผมเอง) เป็นคน สร้าง ถวาย  หลวงปู่กวย  เค้า จะกล้า พูด มั้ย
  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
mata
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 05:00:33 PM »

หลายท่านที่ศรัทธาหลวงพ่อ..ต้องศึกษาดีๆนะครับแผงนี้ต้องระวัง...ของไม่แท้เยอะครับ(เกือบทั้งแผง)
เรื่องเล่าของแกก็ยาว...ขนาดจะสร้างพิพิธภัณฑ์เลยครับ...
chet008
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2009, 08:24:07 AM »

สมัยนี้อะไรอะไรมันก็ปลอมกันหมด นี่ล่าสุด แม้แต่ไข่ มันยังทำปลอมกันเลยครับ ไม่รู้ทำจากอะไร และไอ้ระยำนั่นมันคิดออกมาได้อย่างไร ชั่วจริงๆ ขอร้องบรรดาพ่อค้าแม่ค้าที่ขายอาหาร อย่าได้สั่งไข่ที่ว่านี้มาขายเลยนะครับ ทุกวันนี้ชาวบ้านก็ตายผ่อนส่งกับสารพัดอาหารที่เป็นพิษอยู่แล้ว อย่าเอามาเพิ่มเลยครับ กินแล้วจะเป็นอะไรยังไม่รู้เลย ได้ข่าวว่ามันเข้ามาจากประเทศจีนเพื่อนบ้านเรานี่เอง ไงก็เลือกๆกินกันหน่อยนะครับ เดี๋ยวนี้ร้านอาหารยังต้องติดป้ายหน้าร้านว่า กุ้งแท้ ปลาแท้ ปลาหมึกแท้กันแล้ว แสดงว่าของปลอมมันออกมาอาละวาดกันจนน่ากลัว สองสามปีก่อนก็มีข่าวคนเอาปลาปั๊กเป้ามาแร่ขายแทนเนื้อไก่ คนกินเข้าไปชักดิ้นชักงอเข้าโรงบาลกันเป็นแถว แล้วพระจะไม่ปลอมได้ไง (มาเกี่ยวกะกระทู้ตอนท้ายนี่เอง) ยิงฟันยิ้ม
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2009, 12:41:11 PM »

เคยไปฟังแก่บอกกับลูกค้าท่านนึง ว่าแกจะนะพระที่แกมีอยู่ ลงโพสต์ในเว็ป เพื่อเป็นวิทยาทาน  ยิงฟันยิ้ม แต่บอกได้คำเดียวว่า ถอยดีกว่า ไม่เอาดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

ผมรักในหลวง
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 09:37:24 AM »

ทัวร์ท่าพระจันทร์สนุกดีครับ ได้ความรู้ดี ของกินก็เย่อะด้วยชอบครับ
paul tang
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 10:34:53 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาcomment ครับ
หน้า: [1] พิมพ์