ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 20 เมษายน 2024, 12:23:35 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  รวมภาพเเละข้อมูลพระเก๊
| | |-+  นะ เท่าฝ่ามือ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นะ เท่าฝ่ามือ  (อ่าน 5128 ครั้ง)
BANGLUANG
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 08:19:03 PM »

ต้องขออนุญาตออกตัวก่อนนะครับ ว่าวัตถุมงคลชิ้นนี้สำหรับผมแล้ว ยังคิดว่า50/50ครับ
เพราะมองมุมหนึ่งอาจจะใช่ แต่มองอีกมุมหนึ่งอาจจะไม่ใช่ก็ได้ แต่ไม่ใช่ว่าคิดว่าเป็นของเก๋หรือไม่ใช่
ของหลวงพ่อ กวย แล้วนำมาลงให้ชมเพือบอกว่าใช่นะครับ ลงเพื่อศึกษากันครับ ใช่ก็คือใช่ ถ้าไม่ใช่
ก็คือไม่ใช่ครับ เพราะยังงัยของชิ้นนี้ ก็ต้องอยู่ที่บ้านผมตลอดไป

ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ
ผ้ายันต์นะ เขียนมือด้วยเมจิกสีน้ำเงิน ต้วใหญ่ขนาดนี้ผมยังไม่เคยเห็นมาก่อน เห็นครั้งแรกงงๆอยู่เหมือน
กันไม่แน่ใจ คิดไปได้หลายอย่างใช่หรือไม่ใช่ จึงได้ขอน้องเค้าเอากลับมาพิจารณาที่บ้านผมก่อน
   ชมดูครับ

* 29.jpg (77.09 KB, 500x667 - ดู 2172 ครั้ง.)
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 08:21:15 PM »

ขยายขึ้นอีกหน่อยครับ เพื่อดู นะ กันชัดๆ

* 30.jpg (110.53 KB, 500x667 - ดู 2106 ครั้ง.)
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2009, 08:33:55 PM »

สิ่งที่เห็นคือ ผ้าเก่า ตัวยันต์เก่า มีรอยเปื้อนทับยันต์ และอยู่ในกรอบไม้เก่า แต่ไม่มั่นใจว่าเป็นกรอบ
เก่าเดิมหรือเปล่า เพราะด้านหลังใช้กระดาษกาวติด แทนการตอกด้วยตะปู กระดาษกาวกลางเก่ากลางใหม่ครับ เห็นแล้วคิดได้หลายแบบนะครับ โดนหลอกหรือเปล่า แต่สำหรับผมแล้ว ชิ้นนี้ผมชอบครับ
     ลองชมแบบนี้ครับ เห็นแล้วคิดกันยังงัย บอกผมด้วยนะครับ เพราะยันต์ นะ ตัวนี้เท่าฝ่ามือจริงๆครับ
เป็นฝ่ามือของผู้ใหญ่ด้วย ผมลองเทียบดูแล้ว

* 31.jpg (76.3 KB, 500x667 - ดู 2135 ครั้ง.)
jacky
Hero Member

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เหนือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็คือกรรม

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 08:56:23 AM »

น่าสนใจจริงๆครับ ฝ่ามืออรหันต์ที่ประทับอยู่  กับตัว "นะ" ขนาดใหญ่ เข้ารอฟังความเห็นท่านผู้รู้ครับ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2009, 09:27:58 AM »

น่าสนใจจริงๆครับ ฝ่ามืออรหันต์ที่ประทับอยู่  กับตัว "นะ" ขนาดใหญ่ เข้ารอฟังความเห็นท่านผู้รู้ครับ   ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
                                    (ตามสมมุติฐานที่ว่าใช่ของหลวงพ่อ)
              ดูจากลักษณะแล้ว ต้องเขียนยันต์ นะ ก่อน จากนั้นนำมือขวาไปแตะสิ่งใดสิ่งหนึ่ง แล้วจึงนำ
ฝามือนั้นมาประทับคุมตัวยันต์ นะ เพื่อลงกำกับคาถาอีกครั้ง แต่ทำไมต้องกลับ นะ หัวลงแล้วจึงประทับ
ฝามือ น่าคิดและสนใจจริงๆครับ แจ๊ค
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2009, 09:19:31 AM »

ได้ข้อสรุปแล้วครับ สำหรับงานชิ้นนี้ เป๊นของเล่น100%แน่นอนครับ
จากการพิจารณาอย่างละเอียด จะเห็นสิ่งผิดปกติหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นคนและของ
จึงได้แกะดูภายใน ชัดเจนครับ งานนี้โดนงานจริงๆ
    เล่นพระสนุกแบบนี้แหละครับ ต้องศึกษาทั้งพระและคน แต่ไม่โกรธใครนะครับ เพราะเข้าใจเรื่องอาชีพ
มีคำบอกว่า ซื้อพระต้องดูที่พระ อย่าไปดูที่คน เพราะจะทำให้หลงประเด็นได้ ให้ตีเก๊ไว้ก่อน แล้วจึงค่อย
หาจุดแท้ แต่ผมชอบคำนี้ครับ "โดนเป็นเรื่องธรรมชาติ" ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
    ขอรบกวนคุณ ธวัธชัย ด้วยครับ

หน้า: [1] พิมพ์