ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 28 มีนาคม 2024, 06:37:23 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: เชิญบูชาล็อกเก็ตหลวงพ่อกวย บรรจุมวลสารพิเศษ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=8540.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  หลวงพ่อรูปนี้ฉายาเดียวกะหลวงพ่อกวย ของพวกเราเลย!
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อรูปนี้ฉายาเดียวกะหลวงพ่อกวย ของพวกเราเลย!  (อ่าน 14161 ครั้ง)
chet008
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 08:20:58 AM »

บางคนเรียกท่านว่าหลวงพ่อเสือดำ อดีตท่านเคยเป็นโจรปล้นคนรวยมาช่วยคนจน นับว่าเป็นโจรที่มีคุณธรรมสูง ขนาดท่านขุนพันธ์ฯ อดีตนายตำรวจใหญ่ที่สร้างพระจตุคามเคยตามล่าท่านมาแล้ว รุ่นนี้ไม่ใช่รุ่นแรกของท่าน แต่เห็นฉายาเหมือนหลวงพ่อกวย เลยเอามาลงให้ดูจะได้รู้จักกัน(เผื่อคนที่ไม่รู้จัก) ยิงฟันยิ้ม

* IMG_0031.jpg (126.18 KB, 702x467 - ดู 8677 ครั้ง.)
sidwat
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 09:19:30 AM »

ไม่ได้มีเจตนาจะกล่าวหาท่านนะครับ แต่หลวงพ่อทวีศักดิ์ไม่ใช่เสือดำยุคเสือมเหศวรและขุนพันธ์ครับพี่ chet เสือดำยุคเสือมเหศวรตายที่เมืองกาญจน์หลายสิบปีแล้วครับ เทียบอายุคงจะเห็นความจริงครับ เพราะหลวงพ่อท่านอ่อนกว่าขุนพันธ์หลายปีมากครับ ตอนที่ขุนพันธ์มาอยู่ชัยนาท และปราบเสือแถบชัยนาท สุพรรณ ตอนนั้นขุนพันธ์ยังหนุ่มอยู่ครับ
chet008
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 03:38:14 PM »

ขอยืนยันครับว่าคนเดียวกันแน่ เปิดลิ้งค์นี้ดูได้ครับคุณช้าง ยิงฟันยิ้ม
http://www.newswit.com/news/ss/%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%B5%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C
Nuttavude
Hero Member

กมฺมุนา วตฺตตี โลโก

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 09:33:05 PM »

ผมเคยไปกราบท่านที่วัด สมัยจตุคามรุ่นสามเสือกลับใจ ท่านพูดจาโผงผางเด็กวัดและพระลูกวัดจะกลัวหลวงพ่อมาก ลูกศิษย์กลัวโดนถีบยอดอก พระสวดมนต์เบาท่านก็ดุบอกให้สวดดังๆ
    เห็นรูปที่ท่านเสกจตุคามและเหรียญรุ่นสร้างโรงบาลลอยจากบาตร เห็นรูปที่ท่านเป่าน้ำมนต์ในบาตรแล้วหมุน เป็นเกลียวกระเด็นเลอะที่จีวร น่าทึ่งมากครับ ที่วัดศรีนวลด้านหลังเป็นโรงพยาบาลหลวงพ่อทวีศักดิ์  ข้างวัดเป็นโรงเรียนสอนอาชีพ   ส่วนด้านล่างเป็นจีวรผมฉีกมากับตัวท่านเลย(วันนั้นมีรูปลงหนังสือพิมพ์ไทยรัฐหน้าหนึ่ง) ส่วนเหรียญรุ่นสร้างโรงบาลและพระผงต่างๆก็ไปกระโดดแย่งมา หลวงพ่อแจกแบบโยนให้แย่งกันเอง  ได้มาพอสมควรครับ ยิ้ม

* lp_taweesuk.jpg (114.1 KB, 500x445 - ดู 9532 ครั้ง.)

"เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่ เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย"
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2009, 11:36:05 PM »

ไม่ได้มีเจตนาจะกล่าวหาท่านนะครับ แต่หลวงพ่อทวีศักดิ์ไม่ใช่เสือดำยุคเสือมเหศวรและขุนพันธ์ครับพี่ chet เสือดำยุคเสือมเหศวรตายที่เมืองกาญจน์หลายสิบปีแล้วครับ เทียบอายุคงจะเห็นความจริงครับ เพราะหลวงพ่อท่านอ่อนกว่าขุนพันธ์หลายปีมากครับ ตอนที่ขุนพันธ์มาอยู่ชัยนาท และปราบเสือแถบชัยนาท สุพรรณ ตอนนั้นขุนพันธ์ยังหนุ่มอยู่ครับ

ผมก็กำลังจะเข้ามา บอกเหมือนกัน  พอดี พี่ช้าง มาบอกแล้ว  ข้อมูล ตรงกับ ผม ครับ พี่ช้าง

เพื่อนผม คนหนึ่ง  รุ่นพี่เค้า เป็นเพื่อนกับ ลูก หลาน  เสือดำ ตัวจริง  อยู่ที่เมือง กาญจน์ ครับ

ลูกหลานเสือดำ  เค้าไม่อยาก ออกมาพูด เพราะ เค้าเห็นว่า ท่าน เป็นพระ  และที่เห็น ออก ทีวี เพราะ  มีกลุ่มคนสร้างพระ ให้ ท่านสมอ้าง ครับ  เพื่อ การ สร้างพระ

มีอยู่เหตุการณ์ หนึ่ง  มีคนไปสัมภาษณ์ ท่าน  ว่า  ท่านเป็น เสือดำ ตัวจริง จริงมั้ย  ท่านทำท่าไม่พอใจ และมีเหตุการณ์ต่ออีก  แต่ไม่ขอพูดในที่นี้  ครับ

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 08:49:16 AM »

ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ก็คงผิดพระธรรมวินัยอย่างแรง หลอกคนทั้งประเทศครับ
พ่อ น้องเอ๋ย
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 11:30:40 AM »

น่าค้นหาความจริงในเรื่องนี้ ลังเล
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 12:10:39 PM »

น่าคิดครับ หลวงพ่อทวีศักดิ์ ท่านลงหนังสือมานาน ตั้งเเต่ผมเริ่มเล่นพระ ราวยี่สิบปีก่อน เห็นท่านออกเข็มกลัด ตัวนะฤาชา ของหลวงปู่ศุข เเละก็เหรียญหล่อสองหน้า หรือพระผงสองหน้า หลวงปู่ศุข หลวงพ่อทวีศักดิ์

ส่วนเรื่องเสือดำ เห็นสมัยก่อนไม่มีการกล่าวถึงเรื่องนี้ เห็นเพิ่งมาออกข่าวกันในระยะหลังๆนี่

ฉายาพระมีซ้ำกันมาก ฉายาเเบบหลวงปู่กวย เคยเห็นอีกรูปนึง จำไม่ได้เเล้วครับ ยิ้ม

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 04:07:50 PM »

ไปเจอเหรียญวันนี้ ฉายานี้ ของหลวงพ่อเช่นกันครับ แต่เป็นครูบาทางเชียงรายครับ ลืมไปแล้วว่าใครครับ ยิ้ม
1_MAN_U
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 07:55:58 PM »

ฉายา ชุตินฺธโร  ที่เหมือนกับ  หลวงปู่กวย  ครับ

1.พระครูสังวรวินัย (อาจ ชุตินฺธโร) พ.ศ.๒๔๕๒-๒๔๗๒

เป็นเจ้าอาวาสวัดเสนหา จังหวัดนครปฐม  บุตรนายสี  สีทอง กับ นางแดง  เกิดวันที่ ๒๑ พฤศจิกายน  พ.ศ.๒๔๒๕  (ตรงกับวันอังคาร ขึ้น ๑๑ ค่ำ เดือน ๑๒ ปี มะเมีย) ที่ตำบลดอนยายหอม  อำเภอเมือง  จังหวัดนครปฐม เมื่ออายุพอสมควร  ได้เล่าเรียนอักษรสมัย  เป็นเจ้าอาวาสวัดเสนหา  (เดิมเป็นสำนักสงฆ์) เมื่อเดือนธันวาคม ๒๔๕๒ เป็นเจ้าอาวาสองค์แรกของวัดและผู้อำนวยการก่อสร้างซึ่งให้ความเจริญแก่วัดเสนหาอย่างมากตลอดมาจนชั่วอายุของท่าน  ที่ได้ปกครองวัดนี้  เป็นเวลาถึง ๒๐ ปี

2.พระครูสุวรรณรังสี (สุวรรณ ชุตินฺธโร)
อดีตผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดสัมพันธวงศ์

ชาติภูมิ
  พระครูสุวรรณรังสี ฉายา ชุตินฺธโร นามเดิม สุวรรณ นามสกุล สาริกบุตร
เกิดเมื่อวันที่ ๒๖ มกราคม พ.ศ. ๒๔๓๔ ตงกับวันอังคาร แรม ๑๓ ค่ำ เดือน ๒ ปีเถาะ
ณ บ้านตำบลสวนมะลิ อำเภอป้อมปราบ จังหวัดพระนคร
โยมบิดาชื่อ หลวงพิทักษ์เทพาวาส (เปลี่ยน สาริกบุตร) โยมมารดาชื่อ สมบุญ สาริกบุตร
บรรพชา - อุปสมบท
  บรรพชา เมื่อปีมะโรง พ.ศ. ๒๔๔๗ ณ วัดบรมนิวาส

อุปสมบท เมื่อวันที่ ๒๐ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๕๔ ณ วัดบรมนิวาส
โดยมีพระอุบาลีคุณูปมาจารย์(สิริจนฺโท จันทร์) วัดบรมนิวาส เป็นพระอุปัชฌาย์
พระศีลวรคุณ (อ่ำ) และพระธรรมเสนานี (เงิน)
เป็นพระกรรมวาจาจารย์ และพระอนุสาวนาจารย์

3.พระเทพรัตนกวี (สุรินทร์ ชุตินธโร)
เจ้าคณะจังหวัดเพชรบูรณ์ เจ้าอาวาสวัดมหาธาตุ พระอารามหลวง

4.พระมหาลือชัย ชุตินฺธโร วัดเทวีวรญาติ กรุงเทพฯ

5.พระจิรวัฒน์ ชุตินฺธโร วัดหิรัญรูจี กรุงเทพฯ

6.พระมหาบุญช่วย ชุตินฺธโร   วัดราชโอรสาราม   กรุงเทพมหานคร

7.สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (ฟื้น ชุตินฺธโร ป.ธ.๙) 

พระเดชพระคุณท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ เป็นบุคคลประวัติศาสตร์ของวัดสามพระยา ของคณะสงฆ์ไทย
ชาติภูมิท่านเกิดที่คลองสะแก ตำบลคลองสะแก อำเภอนครหลวง จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
บรรพชาและอุปสมบท ที่วัดสามพระยา โดยมีพระสุธรรมธีรคุณ (ขาว) เป็นพระอุปัชฌาย์
ปี พ.ศ.๒๔๘๐ สอบได้เปรียญธรรม ๙ ประโยค
หน้าที่การปกครอง : เป็นเจ้าอาวาสวัดสามพระยาเมื่อปี พ.ศ.๒๔๘๑
พ.ศ.๒๕๐๗ เป็นผู้รักษาการแทนเจ้าคณะภาค ๑-๑๘ ฯลฯ
เคยเป็นผู้ปฏิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราชเป็นครั้งคราว ในช่วงปี พ.ศ.๒๕๒๕-๒๕๓๘
พระเดชพระคุณท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯ ได้ถึงมรณภาพด้วยโรคภาวะออกซิเจนในเส้นเลือดต่ำผิดปกติ เมื่อวันที่ ๑๖ กุมภาพันธ์ พ.ศ.๒๕๓๙ เวลา ๐๙.๑๙ น. ณ โรงพยาบาลศิริราช สิริรวมอายุได้ ๙๐ พรรษา ๑๐ เดือน ๒๖ วัน

8.พระเทพเมธาภรณ์ (เอื้อม   ชุตินฺธโร)   วัดสนามพราหมณ์   อ.เมือง  จ.เพชรบุรี

9.เจ้าอธิการชูเกียรติ ชุตินฺธโร แก่งป่าสัก สระบุรี

ฯลฯ

และยังมี  อีก  มาก  ครับ  พี่เชต

หลวงปู่กวยพูดกับศิษย์ "จะให้กูทิ้งพวกมึงไปได้ยังงัย"
sidwat
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009, 09:40:28 PM »

ขอยืนยันครับว่าคนเดียวกันแน่ เปิดลิ้งค์นี้ดูได้ครับคุณช้าง ยิงฟันยิ้ม
http://www.newswit.com/news/ss/%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%B5%E0%B8%A8%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%8C

ยังยืนยันเหมือนเดิมครับพี่ chet ขุนพันธ์ตอนเสียชีวิตอายุมากกว่า 100 ปี ผมเคยอ่านประวัติว่าท่านมาปราบเสือที่ชัยนาทตอนยังหนุ่มครับ และอีกอย่างคนยุคก่อนมักจะใช้ชื่อคำเดียวครับ

ที่ยืนยันว่าเสือดำเสียชีวิตที่เมืองกาญจน์ก็คือคุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ นักเขียนชื่อดังที่เป็นคนเมืองกาญจน์เล่าว่าเสือดำถูกลวงไปเล่นไพ่ ที่ใกล้บ้านคุณเนาวรัตน์ แล้วถูกตำรวจวางแผนตีด้วยไม้จนตายคาบ่อนที่พนมทวน เมืองกาญจน์ครับ
chet008
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2009, 07:18:26 AM »

ขอขอบคุณคุณspidermanที่อุตส่าห์ค้นฉายาที่เหมือนหลวงพ่อมาให้ ทำให้ได้รู้จักพระฉายาเดียวกะหลวงพ่อของเราอีกหลายรูป และขอขอบคุณคุณช้างที่ทำให้ผมได้รู้เรื่องที่แท้จริงของเสือดำมากขึ้น ผมเองก็หลงเชื่อมานานว่าเป็นคนเดียวกันแต่มานึกถึงอายุแล้วก็เห็นจริงด้วย คุณช้างรู้ไม๊ว่าคุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ ที่คุณช้างอ้างถึง (กวีซีไรท์)เป็นเพื่อนซี้ของคุณทองแถม นาถจำนง บก.หนังสือพิมพ์สยามรัฐคนปัจจุบัน ซึ่งเป็นเพื่อนนักเรียนของผมเอง(หมายถึงคุณทองแถม) สมัยที่เรียนเทพศิรินทร์มาด้วยกัน ;Dตั้งแต่ ม.ต้นถึงม.ปลาย  เมื่อก่อนแกกินเหล้าด้วยกันเป็นประจำ ขี้เมาทั้งคู่เลย ทำให้นึกถึงกวีสุนทรภู่ ซึ่งไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเมาก่อนถึงจะเป็นกวีได้ ยิ้ม แสดงว่าเหล้านี่ก็มีประโยชน์เหมียนกันเนาะ ยิงฟันยิ้ม
sidwat
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 08:19:34 PM »

ขอขอบคุณคุณspidermanที่อุตส่าห์ค้นฉายาที่เหมือนหลวงพ่อมาให้ ทำให้ได้รู้จักพระฉายาเดียวกะหลวงพ่อของเราอีกหลายรูป และขอขอบคุณคุณช้างที่ทำให้ผมได้รู้เรื่องที่แท้จริงของเสือดำมากขึ้น ผมเองก็หลงเชื่อมานานว่าเป็นคนเดียวกันแต่มานึกถึงอายุแล้วก็เห็นจริงด้วย คุณช้างรู้ไม๊ว่าคุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ ที่คุณช้างอ้างถึง (กวีซีไรท์)เป็นเพื่อนซี้ของคุณทองแถม นาถจำนง บก.หนังสือพิมพ์สยามรัฐคนปัจจุบัน ซึ่งเป็นเพื่อนนักเรียนของผมเอง(หมายถึงคุณทองแถม) สมัยที่เรียนเทพศิรินทร์มาด้วยกัน ;Dตั้งแต่ ม.ต้นถึงม.ปลาย  เมื่อก่อนแกกินเหล้าด้วยกันเป็นประจำ ขี้เมาทั้งคู่เลย ทำให้นึกถึงกวีสุนทรภู่ ซึ่งไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเมาก่อนถึงจะเป็นกวีได้ ยิ้ม แสดงว่าเหล้านี่ก็มีประโยชน์เหมียนกันเนาะ ยิงฟันยิ้ม

ครับพี่ chet เหล้าก็มีประโยชน์ แต่มีโทษมากกว่าครับ ส่วนที่ท่านเสกน้ำมนต์จนกระฉอกออกนอกบาต มีน้องที่ผมรู้จักคนหนึ่งเล่าให้ฟังว่า เพื่อนของเขาที่อยู่ในเหตุการณ์เห็นว่าไม่ได้เป็นอย่างที่หนังสือพิมพ์ลงครับ ผมได้ไปกราบหลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ ศิษย์สายวัดประดู่ในโรงธรรม ช่วงที่จตุคามกำลังดัง ท่านพูดถึงเรื่องนี้ว่าถ้าเก่งจริงบาตรใส่น้ำมนต์ต้องตั้งอยู่กับที่ครับ ต้องไม่ได้อยู่ในมือ แล้วน้ำมนต์กระเด็นออกมาจากบาตจึงจะเชื่อว่าเก่งจริง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 09:44:48 AM »

กระทู้ที่นี้ ล่อแหลม อาจมีศิษย์ของท่านมาพบเจอเข้า เดี๋ยวจะเป็นเรื่องไปใหญ่ โปรดงดแสดงความคิดเห็นดีกว่าครับ ศิษย์ใคร ใครก็รัก อาจารย์ใคร ใครก็เคารพ
หน้า: [1] พิมพ์