ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 12 พฤษภาคม 2024, 09:01:43 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  สนทนา, ถาม-ตอบ ทุกเรื่อง
| | |-+  ศิษย์หลวงพ่อกวย ที่ยังมีชีวิตอยู่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิษย์หลวงพ่อกวย ที่ยังมีชีวิตอยู่  (อ่าน 4713 ครั้ง)
108
Newbie
*

« เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2007, 08:28:14 PM »

อยากทราบว่าศิษย์หลวงพ่อที่ยังมีชีวิตอยู่มีท่านใดบ้างครับ ผมอยากสอบถาม
1.หลวงพ่อแสวง วัดหนองอีดุก
2.อาจารย์ศรีนวล สำนักสงฆ์ทับนา
3.หลวงพ่อตี๋ วัดเขาเขียว องค์นี้เคยเห็นลงนะโม
4.หลวงพ่อแป๋ว วัดดาวเรือง
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2007, 09:12:32 PM »

หลวงพ่อเเสวง มรณภาพไปเดือนกันยา ปีที่เเล้ว
อาจารย์ศรีนวล ไม่ทราบข้อมูล น่ายังอยู่นะครับ
หลวงพ่อตี๋ยังอยู่ เเต่ย้ายวัด วันนั้นพี่ศิษย์วัดบอกไว้ จำชื่อวัดไม่ได้
หลวงพ่อเเป๋ว ยังอยู่ครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
bear17
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2007, 11:46:25 PM »

ผมไม่ทราบมาก่อนเลยนะครับว่าหลวงลุงแป๋วเป็นศิษย์ของหลวงพ่อกวย...กลับบ้านคราวหน้าต้องเข้าไปถามซะหน่อยแล้ว....ท่านเป็นพระอุปัชฌาย์ตอนที่ผมบวชครับ...และท่านก็เป็นญาติกับผมแท้ๆแต่ไม่ทราบเรื่องนี้(แย่จัง)
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2007, 11:49:58 PM »

ผมไม่ทราบมาก่อนเลยนะครับว่าหลวงลุงแป๋วเป็นศิษย์ของหลวงพ่อกวย...กลับบ้านคราวหน้าต้องเข้าไปถามซะหน่อยแล้ว....ท่านเป็นพระอุปัชฌาย์ตอนที่ผมบวชครับ...และท่านก็เป็นญาติกับผมแท้ๆแต่ไม่ทราบเรื่องนี้(แย่จัง)

อย่างงี้พี่ก็ไปสืบๆ มาเล่าบ้างนะครับ อิอิ จะรออ่านครับผม  ยิงฟันยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 09:12:49 AM »

ยินดีครับ...แต่เท่าที่พอทราบ ท่านเรียนกับหลวงพ่อฟุ้ง หลวงพ่อเชน หลวงพ่อทรัพย์ หลวงพ่อพูล แค่นี้ที่พอรู้ก็2สายแล้วครับ คือสายหลวงพ่อศรี กับสายหลวงพ่อซวง(หลวงพ่อแป้น) และโทรไปถามที่บ้านมาคร่าวๆแล้วครับท่านเรียนกับหลวงพ่อกวยด้วยครับ...กลับบ้านและว่างๆจะเข้าไปหาข้อมูลให้ครับ... ยิงฟันยิ้ม
Tawatchai1889
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 09:16:49 AM »

ยินดีครับ...แต่เท่าที่พอทราบ ท่านเรียนกับหลวงพ่อฟุ้ง หลวงพ่อเชน หลวงพ่อทรัพย์ หลวงพ่อพูล แค่นี้ที่พอรู้ก็2สายแล้วครับ คือสายหลวงพ่อศรี กับสายหลวงพ่อซวง(หลวงพ่อแป้น) และโทรไปถามที่บ้านมาคร่าวๆแล้วครับท่านเรียนกับหลวงพ่อกวยด้วยครับ...กลับบ้านและว่างๆจะเข้าไปหาข้อมูลให้ครับ... ยิงฟันยิ้ม

โอ้ว อย่างงี้พี่ก็ได้ของเพียบ อิอิ มีหลวงลุงเป็นศิษย์หลวงพ่อกวย อิอิ
แล้วจะรอฟังข่าวดีนะครับผม  ยิงฟันยิ้ม
bear17
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 09:30:04 AM »

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ....ผมไม่ค่อยได้เจอท่านหรอกครับ...แต่ถ้านึกถึงท่านทีไรก็คิดน้อยใจติดขำๆทุกที..ก็ตอนบวชน่ะครับหลวงอาผม(พระครูทวีศักดิ์ วัดช่องลม)นิมนต์ท่านว่าหลวงพ่อหลานจะบวชนิมนต์หลวงพ่อมาเป็นอุปฌาย์แบบไม่มีถวายซองด้วยนะครับ(ท่านคงพูดเล่นน่ะครับหรือจริงไม่แน่ใจ ยิงฟันยิ้ม)ท่านก็รับปากแต่พอบวชจริงๆนั่งรอกันในโบสถ์วัดชัณสูตรกันร่วมชั่วโมงหลวงอาบอกให้อาผมไปตามหลวงพ่อรู้ไหมครับว่าเป็นอย่างไร หลวงพ่อนั่งใจเย็นอยู่ที่วัดบอกว่าอ้าวลืม...ไปๆเร็วๆเดี๋ยวไม่ทัน...แม้ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
tongn005
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 10:02:57 AM »

สวัสดีครับพี่สุเทพ
กลับไปบ้าน อย่าลืมหาข้อมูลหลวงพ่อเเป๋ว กับ พระชุดออกวัดดาวเรืิองมาฝากบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
tong25
Full Member

คิดถึงและอาลัย หลวงปู่แล วัดพระทรง

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 01:06:50 PM »

ลุงหล่อนครับ ศิษย์ฆราวาส
tongn005
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 05:22:50 PM »

ุลุงหล่อน นี่หนึ่งในสี่ ศิษย์ฆราวาสที่เข้า ออก ห้องของหลวงพ่อได้ตลอดเวลานะครับ

bear17
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2007, 06:49:38 PM »

สวัสดีครับ...คุณ ณรงค์ศักดิ์...จะไปตามข้อมูลให้ครับ..
bear17
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2007, 11:54:08 PM »

หลวงพ่อแป๋วท่านเรียนกับหลวงพ่อกวยช่วงปี2499ครับ...สำเด็จวัดดาวเรืองสร้างปี2522ครับ....
tongn005
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2007, 03:59:00 AM »

ขอบคุณพี่สุเทพมากๆครับ
ผมจะไปอัพข้อมูล ในหมวดพระเครื่องเรื่องเวลาืีัที่สร้างพระ
ถ้าได้ข้อมูลเพิ่มเติม ยังไง กรุณาเเจ้งอีกนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

singbangrachan
Register Member
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 12:12:31 AM »

ไปวัดดาวเรือง หลวงพ่อแป๋วท่านขาไม่ดีครับ อาการของความชราครับ

ผมโดนเขกหัวไปสามที พร้อมเป่าผมโหหเย็นหลังวาบเลย

สาธุครับ

อะเสสาวินะยังยันตุ อะนันตะชินะเตชะสา
วะสะโตเมสะกิจเจนะ สะทาสัมพุทธะปัญชะเร
หน้า: [1] พิมพ์