รูปภาพ/ตะกรุด/ผ้ายันต์ ลพ.เจ้ย

<< < (3/4) > >>

k.luck:
 ;D เข้ามาฟัง เจ้ากรม หลวงพ่อจ้อย 2 คนเขาคุยกัน  ;D

pong_18:
พี่ mymusiu มีตะกรุดหลายดอกแน่นอนเลยถึงกล้าแกะออกมาดูนะครับ....(ไม่กลัวเสื่อมหรือครับถามแบบไม่ค่อยรู้) ;D

MyMusic:
งูพิษก็คืองูพิษ กัดยังไงก็ต้องมีพิษ...ไม่รู้นะ..ผมว่าน่าจะเป็นแบบนั้น...นี่ท่านจารนอกจารในด้วยต่างหาก

MyMusic:
ได้มาจากเว็ป..แห่งนึง..เห็นว่าดี...

พระดีเปรียบเหมือน อสรพิษร้าย  แม้จะเลื้อยรอดน้ำคลำที่เน่าเหม็น แต่ยังคงไว้ซึ่งพิษร้ายไว้ได้อย่างดี คำสอนหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์

ผมว่าเราต้องแยกพุทธคุณ กับ ไสยคุณ ออกจากกันนะครับ ข้อห้ามเฉพาะต่างๆนั้น อาทิ ห้ามรอดราวตากผ้านุ่ง ห้ามกินฟัก

ห้ามกินบวบ ห้ามรอดไม้ค้ำกล้วย ห้ามรอดสะพานหัวเดียว เป็นเรื่องของไสยศาสตร์ ที่รักษา ไสยคุณ มิให้เสื่อมคลาย

แต่พุทธศาสตร์ พุทธคุณของพระเครื่อง เป็นทิพย์นะครับมีวรรณะของศาสตร์ที่สูงกว่าไสยศาสตร์มากนัก ข้อห้ามเฉพาะ

จึงไม่มี และยากต่อการเสื่อมสูญพุทธคุณ ข้อห้ามของการแขวนพระเครื่องถ้าจะมีก็จะมีอาทิ ห้ามกินเหล้า ห้ามเข้าซ่อง ห้ามด่าว่า

บุพการี ผู้มีพระคุณ ห้ามลักทรัพย์ ห้ามผิดลูกเมีย ทั้งหมดนี้จะอยู่ในพื้นฐานของหลักคำสอน ศีล5 ของพุทธองค์ทั้งนั้นครับ

ไสยศาสตร์ มาจากคำว่า ไสยาสน์ + ศาสตร์ = ศาสตร์แห่งการหลับไหลพุทธศาสตร์ มาจากคำว่า พุทธะ + ศาสตร์ = ศาสตร์แห่งการตื่นการเบิกบาน

ระดับของความเป็นทิพย์ของวิชาทั้งสองต่างกันครับ ถ้าคุณแขวนตะกรุดแล้วรอดราวตากผ้า ตะกรุดเสื่อม ผมไม่เถียงนะ แต่พระเครื่องเป็นสิ่งที่มี

วิสุทธิคุณ บริสุทธิ์ กว่าสิ่งสมมุติใดๆ จึงไม่อาจเสื่อมได้ด้วยสิ่งหยาบๆเช่น ราวตากผ้าครับ หากประกอบแต่กรรมดี สิ่งที่ดีที่อยู่ในธรรม พระท่านคุ้มครองครับ ผมเชื่อ

teau:
อ้างจาก: tep ที่ 17 สิงหาคม 2007, 07:39:30 PM

ที่มาของภาพแต่ละภาพที่ผมมีอยู่.......เอ๊ บอกดีไหมหนอ :) บอกก็ได้ครับ... เป็นของตกทอดมาจากปู่ผมครับ...ปู่ผมเป็นใคร :-\  สงสัยใช่ไหมว่าทำไมจึงมีภาพแบบนี้ได้ ปู่ผมคือหลวงพ่อป่วน วัดโพธิ์งามครับ หลวงปู่ป่วนให้พ่อผมมา นานมาก ซึ่งก็น่าจะเป็นความจริงตามที่คุณพี่ my music กล่าวไว้ว่าภาพเหล่านี้มักตกอยู่กับญาติหรือคนใกล้ชิด  ภาพนี้ห้อยอยู่ข้างฝาบ้านผมเห็นตั้งแต่เด็ก ๆครับ  หลวงปู่ป่วนกับหลวงพ่อเจ้ยเป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันครับ (หลวงพ่อเฒ่า) พ่อเคยบอกว่าหลวงพ่อเจ้ยเคยมาต่อวิชาหลวงพ่อเฒ่า กับหลวงปู่ ที่วัดโพธิ์งาม 2 พรรษา พี่ my music พอจะรู้จักหลวงปู่ป่วนบ้างไหมครับ
***ทุกวันนี้บนกุฏิหลวงปู่ยังมีภาพถ่ายเก่าของหลวงพ่อเจ้ยแขวนอยู่ แต่คนละอริยาบทกัน***

พี่ tep เป็นหลานหลวงพ่อป่วนหรือครับ ผมก้อเก็บพระท่านไว้จำนวนหนึ่งเช่นกัน อย่างงี้กลับบ้านเมื่อไหร่พาไปดูพิพิธภัณฑ์หน่อยนะครับ  ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว