ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 16 พฤษภาคม 2024, 12:17:13 AM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  พระเกจิอาจารย์จังหวัดชัยนาท อ่างทอง สิงห์บุรี สุพรรณบุรี
| | |-+  เหรียญรุ่น๑ หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง จ. อ่างทอง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญรุ่น๑ หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง จ. อ่างทอง  (อ่าน 23208 ครั้ง)
tew.2007
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 08:44:03 AM »

หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง ท่านดังเรื่องตะกรุด มานานแล้ว เมือประมาณปี 48 ผมไปวัดศาลาดิน มีพระ มากราบ หลวงพ่อทรง ท่านเล่าให้ฟังว่า  มีมือปืนมาถามหา หลวงพ่อทองหยิบ เผอิญไปถามที่ตัวหลวงพ่อพอดี  ท่านก็ตอบว่า  กูนี่แหละหยิบ   มือปืนชักปืนยิงท่านทันที ปรากฎว่า ยิงไม่ออก  เท่านั้นแหละมือปืนวิ่งโกยแนบเลย   หลวงพ่อทรง ท่านชมว่า เก่ง

* DSC01.jpg (29.86 KB, 450x580 - ดู 20156 ครั้ง.)

* DSC02.jpg (33.67 KB, 450x582 - ดู 15631 ครั้ง.)
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 08:50:46 AM »

เห็นเค้าว่า เหรียญรุ่นเเรกมีบล็อกธรรมดา กับ บล็อกนิยม ไม่ทราบเเยกเเยะยังไงครับ

หลวงพ่อทองหยิบนี่ ตะกรุดยุคเก่าๆ ท่านใช้ตะกั่วเป็นกิโล ใช้เวลาทำนานมาก ตะกรุดเป็นพวงใหญ่มาก คาดเอวคงเอวคอด เคยเห็นรอยจารท่านลงตะกรุด ลงยันต์ละเอียดยิบเลย คงกระพันดีมากครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
numnim4
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 11:10:45 AM »

สงสัยพี่tewต้องเก็บสะสมเหรียญเอาไว้เยอะแน่ๆเลย ถ้าพี่มีตะกรุดเอามาให้ชมมั่งนะครับ

นโม วิมุตฺตานํ    นโม วิมุตฺติยา      ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว
sidwat
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 12:52:13 PM »

เท่าที่ทราบบล็อกนิยมคอสั้นครับ หลวงพ่อทองหยิบท่านทำตะกรุดสร้างโบสถ์ทั้งหลังครับ ผมเคยเห็นแต่ตะกรุดยุคปัจจุบันของท่านเป็นตะกั่วกับทองแดงประกบกันครับ แต่ท่านจารทั้ง 4 ด้านเลยครับ และจารละเอียดมากอย่างที่ คุณ tongn บอก และท่านยังถักเชือกรอบตะกรุดเองด้วย

ตอนนี้ท่านอายุ 78 แล้วครับ ท่านบอกว่าจะทำตะกรุดอีก 2 ปีแล้วจะเลิกทำ
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 03:24:41 PM »

ขอขอบคุณ   พี่tongn005   มากครับที่มาเยี่ยม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็นเค้าว่า เหรียญรุ่นเเรกมีบล็อกธรรมดา กับ บล็อกนิยม ไม่ทราบเเยกเเยะยังไงครับ

หลวงพ่อทองหยิบนี่ ตะกรุดยุคเก่าๆ ท่านใช้ตะกั่วเป็นกิโล ใช้เวลาทำนานมาก ตะกรุดเป็นพวงใหญ่มาก คาดเอวคงเอวคอด เคยเห็นรอยจารท่านลงตะกรุด ลงยันต์ละเอียดยิบเลย คงกระพันดีมากครับ

พี่ศิษย์วัด  ตอบแล้วนะครับพี่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tew.2007
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 03:33:16 PM »

ขอขอบคุณ  คุณนิ่ม  พี่ศิษย์วัด     มากนะครับที่มาเยี่ยม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สงสัยพี่tewต้องเก็บสะสมเหรียญเอาไว้เยอะแน่ๆเลย ถ้าพี่มีตะกรุดเอามาให้ชมมั่งนะครับ

ตะกรุดเดี่ยวยืม พี่ชายมาถ่ายให้ชมนะครับ คุณนิ่ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เท่าที่ทราบบล็อกนิยมคอสั้นครับ หลวงพ่อทองหยิบท่านทำตะกรุดสร้างโบสถ์ทั้งหลังครับ ผมเคยเห็นแต่ตะกรุดยุคปัจจุบันของท่านเป็นตะกั่วกับทองแดงประกบกันครับ แต่ท่านจารทั้ง 4 ด้านเลยครับ และจารละเอียดมากอย่างที่ คุณ tongn บอก และท่านยังถักเชือกรอบตะกรุดเองด้วย

ตอนนี้ท่านอายุ 78 แล้วครับ ท่านบอกว่าจะทำตะกรุดอีก 2 ปีแล้วจะเลิกทำ

ช่วงออกพรรษาสมาชิกชุมชนคนรักฯ ไปทำบุญที่วัดบ้านกลาง ได้หลายหมื่น พี่ศิษย์วัด ไปด้วยหรือเปล่าครับ ขอขอบคุณข้อมูลดีๆอีกครั้งครับพี่

tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2007, 03:42:52 PM »

ประวัิติท่านเคยลงในมหาโพธิ์เมื่อราวปี ๒๕๓๐
พระที่จารตะกรุดเก่งๆด้วยมือเเบบนี้ น่าหาท่านนะครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
top56
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2007, 07:33:57 PM »

ยิ้มกว้างๆ
BaByUltraMan
Jr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2010, 08:59:02 PM »

เอาไว้ว่างๆจะลงรูปให้ดูครับผม
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 11:46:31 AM »

ช่วงนี้สุขภาพท่านไม่ค่อย
คงจะเลิกจารตะกรุดแล้ว

ตะกรุดของท่านดังมานานแล้ว แต่ดังเฉพาะในพื้นที่ ไม่ค่อยกระจายไปข้างนอก
เพราะจารเท่าไหร่ก็หมด
ของปลอมจึงมีมาก และมีมานานแล้ว รุ่นท้ายๆไม่กี่รุ่น จึงมีการตอกโค๊ด

แต่ถ้าถามผม ผมเล่นรุ่นไม่มีโค๊ต

มีภาพอิริยาบถสบายๆ ในงานอธิฐานจิต ที่วัดไผ่หมูขวิด
องค์ซ้าย หลวงพ่อทองหยิบ
องค์ขวา ที่หันมา หลวงพ่อสม
ผมเรียกภาพนี้ว่า เสือกับสิงห์

* 6.jpg (109.12 KB, 614x461 - ดู 16037 ครั้ง.)
หนุ่มทิพย์
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010, 11:49:33 AM »

ภาพนี้ ที่วัดโพธิ์ผักไห่

* DSCF1354.jpg (32.46 KB, 450x600 - ดู 16150 ครั้ง.)
SHS
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 05:35:08 PM »

ตะกรุดของท่านดังมานานแล้ว แต่ดังเฉพาะในพื้นที่ ไม่ค่อยกระจายไปข้างนอก
ของปลอมจึงมีมาก และมีมานานแล้ว รุ่นท้ายๆไม่กี่รุ่น จึงมีการตอกโค๊ด

แต่ถ้าถามผม ผมเล่นรุ่นไม่มีโค๊ต

มีภาพอิริยาบถสบายๆ ในงานอธิฐานจิต ที่วัดไผ่หมูขวิด
SHS
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 05:37:17 PM »

ทำไมถึงได้เรียกภาพนั้นว่า "เสือกับสิงห์" หล่ะครับ.

korn namapata
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 กันยายน 2010, 07:18:44 PM »

เยี่ยมครับ ขอบคุณครับ

คลิกเลยครับ >> http://www.kornnamapata.com /หรือ 089-0897298
พ่อ น้องเอ๋ย
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2010, 03:40:07 AM »

ขออนุญาติแจทครับ ผมมีเหรียญรุ่นแรก ...แต่เอาไปเทียบกับเว็บหลวงพ่อทองหยิบมาครับ ผลก็อย่างที่เห็นนี่แหละครับ ยิงฟันยิ้ม

* get_auc1_img0.jpg (136.76 KB, 703x527 - ดู 20019 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์