ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 13 พฤษภาคม 2024, 09:39:27 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วิธีการดูพระเครื่อง เเท้-เก๊ ของหลวงพ่อกวย
| |-+  พระเนื้อผง
| | |-+  รักที่ต้องเลือก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รักที่ต้องเลือก  (อ่าน 6084 ครั้ง)
BANGLUANG
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 09:55:56 PM »

ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอนะครับ
ศักดิ์ศรี ค่านิยม มูลค่า ใกล้เคียงกันมาก สำหรับสองพิมพ์นี้
หากจำเป็นต้องเลือกก่อน คุณจะเลือกพิมพ์ไหนครับ
ระหว่าง "หลังรูป รุ่น๒" กับ "พุทธกวัก"
สำหรับผมขอ หลังรูป รุ่น๒ ก่อนครับ

* 15.jpg (61.95 KB, 450x611 - ดู 1346 ครั้ง.)
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 09:58:11 PM »

หลังรูป องค์ใหม่ครับ

* 11.jpg (54.63 KB, 450x625 - ดู 1340 ครั้ง.)

* 12.jpg (43.75 KB, 450x632 - ดู 1353 ครั้ง.)
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 10:00:28 PM »

พุทธกวัก องค์ดารา ครับ

* 13.jpg (60.44 KB, 450x604 - ดู 1354 ครั้ง.)

* 14.jpg (53.23 KB, 450x597 - ดู 1326 ครั้ง.)
Dekwatklang
เยธัมมา เหตุปัปภวา เตสังเหตุ ตถาคโต เตสัญจะโย นิโรโธจะ เอวังวาที มหาสมโณติ
Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 10:14:59 PM »

1.หลังรูปใหญ่กว่า ปริมาณ มวลสารมากกว่า
2.ด้านหน้าพระพุทธ พุทธานุสติ ด้านหลังพระสงฆ์ สังฆานุสติ ที่สำคัญเป็นรูปครูบาอาจารย์ครับ
3.หลวงพ่อเอ่ยออกมาเองว่า หลังรูปเก่งดี
ด้วยเหตุผลดังกล่าวนี้กระผมขอเลือกหลังรูป เช่นเดียวกับพี่บางหลวงครับ
omsin
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 10:20:13 PM »

หลังรูปครับ :)ชอบมวลสารและรูปทรงครับ
top56
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 10:26:59 PM »

ขอเลือกทั้งสองเลยดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
T ARCH
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 10:35:35 PM »

ผมเลือกหลังรูปครับ
moommam
magpesVE
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 10:41:35 PM »

หลังรูปรุ่น 2 เป็นพระในดวงใจอันดับ 1 ของผม แต่ถ้าจะมีพุทธกวักอีกซักองค์ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก
หากมีโอกาสก็จะหามาบูชาให้ได้ ตอนนี้ได้เพียงแค่มองของคนอื่นเขาไปก่อน เศร้าจัง  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

pug1995
ขอสำนึกในบารมีหลวงพ่อกวย บารมีหลวงพ่อพวง บารมีหลวงพ่อสงฆ์
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 12:57:03 AM »

เคยเลือกมาก่อนหน้านี้แล้วครับ ระหว่างหลังรูปรุ่น 2 กะ พุทธกวัก
สรุปคือ เลือกพุทธกวัก อะครับเหตุผลคือ ชอบพระพุทธคุณ และก็ถ้านาทีนี้ หาไม่ได้แล้วครับ หายากมาก ๆ ราคาก็ขึ้นเรื่อย ๆ เหมือนกัน ส่วนหลังรูป ตอนนี้อยากได้อยู่อะ แต่ก็หาไม่ได้เหมือนกัน อะคร้าบบบบ  ร้องไห้
ปล....โดยส่วนตัวผมว่าพระหลวงพ่อไม่ว่าพิมพ์ไหน สร้างจำนวนเท่าไหร่ หายากแค่ไหน พุทธคุณก็เหมือน ๆ กันและครับคือ ดีแทบทุกด้าน ไม่ว่าพระหลักพัน ถึงหลักหมื่น อะ ตอนนี้พุทธกวักของผมนอนอยู่ในกล่อง ตั้งแต่ได้มาห้อยอยู่อาทิตย์เดียวเอง ในจำนวนพระที่มีทั้งหมด ที่ห้อยนานที่สุดคือ จตุรพิตร เพราะห้อยมาเจอแต่เรื่องดี ๆ ตลอด ไม่ว่าจะเรื่องงาน เรื่องแคล้วคลาด หรือ เหนียว เจอกะตัวมาหมดแล้ว ครบทุกเรื่อง อีกองค์นึงที่ประทับใจคือ พระผงรูปสมเด็จ วัดพระปรางค์ ที่เป็นผงหลวงปู่ศรี อะนะ คล้องเดี่ยวเข้าคุยงานกะโรงงานที่ชล ผลคือ ได้งานครับ แต่ตอนนี้คล้อง นะโมตาบอด สิวลีองค์จ้อย กะ รัศมีหนองปลาดุก เพรางานชุกมากทำไม่ค่อยทัน หวังพึ่งพระพุทธคุณ ขอให้ประสบความสำเร็จเรื่องงานนครับ

ขอสำนึกในบารมี หลวงพ่อเฒ่า วัดคังคาว หลวงพ่อศรี วัดพระปรางต์ หลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม  บารมีหลวงพ่อพวง วัดประสาทนิกร และ บารมีหลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย
tongn005
Administrator
Hero Member

singhakhakha@hotmail.com

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 05:00:32 AM »

ใช่ครับ หลังรูปได้เปรียบมากมาย ทั้งพิมพ์ทรง เนื้อหา ความหมาย ลองส่องดูเนื้อหา มวลสาร เนื้อพระต่างกันเยอะครับ

เเต่ก่อนพุทธกวัก หลักพันต้นๆถึงกลางๆ หลังๆถูกดันให้ขึ้นเป็นหลักหมื่น จนราคาเท่าหลังรูป

ถ้าเจอราคาเเบบนี้ เลือกหลังรูปเถอะครับ มั่นใจดีที่สุด

จนปัจจุบัน พระผงน้ำมันหลายเเบบ มักถูกอ้างว่า เป็นเนื้อเดียวกับพุทธกวัก เพื่อยกระดับราคา ทั้งที่ พุทธกวัก เเละพระผงน้ำมันเหล่านั้น ก็เป็นผงน้ำมันธรรมดาเเบบทั่วไป เนื้อหาคล้ายพระผงน้ำมันหลายวัดที่ทำกันในยุคนั้น

พุทธกวัก มีหลายโซน ตั้งเเต่เนื้อเเก่ผง ไปจนถึงเเก่น้ำมัน เเละมีหลายสี เเล้วเเต่สีหรือส่วนผสมที่ใช้กับเนื้อพระ ไม่ตายตัว ดังนั้น จงพิจารณาให้ดี ถ้ามีการอ้างว่า พระบางพิมพ์ เนื้อเดียวกับพุทธกวัก

ไว้ผมจะเรื่องเนื้อปรกโพธิ์เก้าให้ชม พร้อมข้อพิจารณา เพราะปรกโพธิ์เก้า เป็นพระหลัก ที่มักมีการกล่าวอ้างถึงเนื้อหามวลสารอยู่บ่อยๆครับ

อะปะจะคะ ปะจะคะอะ จะคะอะปะ คะอะปะจะ
EakLookNam
Hero Member

....พูดดี,ทำดี,คิดดี,แล้วทุกอย่างจะดีตามมา....

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 07:18:19 AM »

ยิ้มกว้างๆ สำหรับผมก็ เลือก พิมพ์พุทธกวัก ก่อนครับ และจะตามด้วย พิมพ์หลังรูป รุ่น2 ครับ เพราะตอนนี้ผมก็บูชา พิมพ์พุทธกวักติดตัวทุกๆวันครับ และก็ขอหลวงพ่อ พิมพ์หลังรูปรุ่น2 อยู่ครับ ถ้าวาสนามีเมื่อไหร่คงจะได้ครอบครองอีก1พิมพ์ครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณพี่บางหลวงที่ตั้งกระทู้นี้ครับผม ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pra_san(ภะสรร)
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 07:52:09 AM »

เลือกหมดครับพี่ ถ้าเป็นของหลวงพ่อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 08:06:18 AM »

ถ้าองค์เดียวเลือกหลังรูป ครับ สุดยอดมวลสารของหลวงพ่อกวยครับ  ยิ้มเท่ห์
pu
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 08:15:34 AM »

;)หลายใจครับชอบหมดเลย ยิงฟันยิ้ม
พีพี
Hero Member

ใจนี้มอบให้หลวงพ่กวย ผู้เดียว

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 08:37:08 AM »

เลือกหลังรูป ก่อนครับ มวลสารสุดยอด

ผมรักในหลวง
ถิรวุษิ
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 10:36:56 AM »

กระทุนี้เยี่ยมครับ และทำให้ผมช่วยตัดสินใจได้เยอะ ใกล้แล้วครับพี่พนา ถ้าพี่เมตตาน้องถิรวุษิคนนี้สักนิดจะขอบพระคุณหลายครับพี่ ผมพูดจริงนะพี่ ยิงฟันยิ้ม
bayonet
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 02:35:55 PM »

หลังรูปครับ ด้วยเหตุผลคล้ายคลึงกับทุกๆท่าน

นอกจากนี้หลังรูปยังกดพิมพ์กันที่วัด ส่วนพุทธกวักรู้สึกว่าหลวงพ่อจะให้ผงไปทำที่โรงงาน

สมัยก่อนผมมี อยู่ 2-3 องค์ ก็แบ่งให้พวกัน ไปองค์ละ 3000 บาทเอง แต่หลังรูปอยู่ยาวครับ

เอ...กระทู้นี้มีวาระแอบแฝงอะไรหรือเปล่าครับเนี่ย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ถ้าไม่ถูกใจท่านใดขอประทานโทษด้วย

นะครับ
BANGLUANG
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 04:39:36 PM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ที่ร่วมกันแสดงความรักต่อพระของหลวงพ่อ
ผมเชื่อว่าทุกๆท่าน เชื่อมั่น ศรัทธา และมีความสุข ที่ได้สวมใส่พระเครื่องของท่านทุกๆองค์ครับ
   กระทู้นี้ไม่มีวาระใดๆซ่อนเร้นครับคุณ bayonet แกนหลักของเราคือหลวงพ่อครับ
fluke.
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 09:50:53 PM »

ยิงฟันยิ้ม ถ้าแบบว่ามีงบจำกัด แล้วรักต้องเลือกอย่างงี้ เห็นทีขอเลือกหลังรูป นะครับ... ยิงฟันยิ้ม
Nawin.P
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 10:20:16 PM »

ผมเลือกหลังรูป  เก่งดี  ครับพี่พนา  พิมพ์นี้เนื้อ ครับสบายใจ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์