ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 15 พฤษภาคม 2024, 08:23:15 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การบริจาคเงินเข้าวัดโฆสิตาราม (สำคัญโปรดอ่าน) http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=204.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  พระเครื่องไม่ทัน หรือสร้างยุคหลัง และพระผิดวัด
| | |-+  หลวงพ่อองค์ไหน.....ชลบุรี...ชัยนาท
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อองค์ไหน.....ชลบุรี...ชัยนาท  (อ่าน 11087 ครั้ง)
somchai
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 15 กันยายน 2008, 03:12:59 PM »

สมเด็จพระเจ้าในวิหาร มีจาร และตะกรุด 2 ดอก(ไม่แน่ใจว่าทองหรือทองเหลือง)

เป็นพระของหลวงพ่อกวยหรือ หลวงพ่อโด่ วัดนามะตูม แน่ครับ (ผมลังเล)  ยิงฟันยิ้ม

* DSCF0139.jpg (83.5 KB, 464x480 - ดู 6534 ครั้ง.)

* DSCF0140.jpg (95.58 KB, 459x480 - ดู 6047 ครั้ง.)

* DSCF0141.jpg (42.79 KB, 552x255 - ดู 5740 ครั้ง.)
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2008, 10:31:21 PM »

ชลบุรีครับ ยิงฟันยิ้ม

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
erawan
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 07:34:04 AM »

ความเห็นส่วนตัว มิใช่ของชลบุรี เพราะหลวงพ่อโด่วัดนาตูมไม่มีพิมพ์นี้ครับ

อยากทราบขนาดขององค์พระ ครับถึงให้ความเห็นได้
somchai
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 10:19:22 AM »

ชลบุรีครับ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ พี่สำนักจันทร์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
somchai
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 10:28:17 AM »

ความเห็นส่วนตัว มิใช่ของชลบุรี เพราะหลวงพ่อโด่วัดนาตูมไม่มีพิมพ์นี้ครับ

อยากทราบขนาดขององค์พระ ครับถึงให้ความเห็นได้

ขนาดขององค์พระ 3 ซม. * 5ซม. ครับพี่ erawan รบกวนพี่ช่วยเฉลยให้ด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ข้อมูลที่ผมพอมีนะครับ  ถ้าพระองค์นี้ไม่ใช้พระของหลวงพ่อกวย (รอพี่ฟันธง) ก็น่าจะเป็น

พระที่มีการออกที่ วัดโบสถ์ อ.พนัสนิคม  หลวงพ่อโด่เป็นผู้ปลุกเสกครับ  ยิงฟันยิ้ม

(ผิดถูกอย่างไรพี่กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอขอบคุณครับ )ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
erawan
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 04:29:01 PM »

โดยปกติพิมพ์พระเจ้าในวิหารนี้ ถ้าเป็นพิมพ์ใหญ่ จะมีขนาด 3.5 คูณ 5 ซ.ม ส่วนพิมพ์เล็ก จะมีขนาดประมาณ 3 คูณ 4.5 ซ.ม  และพื้นหลังองค์พระภายในซุ้ม จะสโลปจากองค์พระนูนไปถึงขอบซุ้ม

แต่พิมพ์ของคุณสมชัยตามกระทู้นี้ พื้นด้านหลังองค์พระจะลึกและแบนเรียบไม่มีการสโลป ดูองค์อื่นๆที่ในบอร์ดนี้หรือโชว์วัตถุมงคลเปรียบเทียบนะครับ

และเท่าที่ผมเคยพบ และเคยลงโชว์ไว้ พื้นหลังองค์พระจะเรียบๆแบบเดียวกันนี้ และจะมีขนาด 3.5 คูณ 5 ซ.ม และเท่าที่พบส่วนใหญ่จะมีจารยันต์ลายมืที่หลังองค์พระ จารไว้หลายแบบ

ซึ่งตามความเข้าใจของผมคิดว่า หลวงพ่อเอาพิมพ์มีปรกโพธิ์พระเจ้าในวิหาร มาลบออก พื้นหลังองค์พระจึงเรีบยไม่สโลปเหมือนพิมพ์แรก ผมจึงเรียกว่าเป็นรุ่นสอง

แต่ถ้าคุณสมชัยมีข้อมูลว่าเป็นของวัดโบสถ์ พนัสนิคม ชลบุรี และหลวงพอโด่เสก นำมาเผยแพร่หน่อยนะครับ หลวงพ่อโด่ท่านมรณะภาพปี 2515 และพระนี้สร้างปีใดครับ จะได้รู้ข้อมูลถูกต้องแท้จริง

ผมเคยดูหนังสือวัตถุมงคลหลวงพ่อโด่เอง ก็ไม่มีพิมพ์นี้ มีแต่พิมพ์ที่คล้ายปรกโพธิ์ยี่สิบครับ ส่วนวัดโพธิ์สัมพันธ์ ชลบุรี ก็ไม่มีพิมพ์นี้เช่นกัน ตอบให้ทราบด้วยนะครับ

somchai
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 06:19:56 PM »

ข้อมูลของผม ที่คิดว่าเป็นพระของวัดโบสถ์ หลวงพ่อโด่ปลุกเสก นั้น หลักฐานที่แน่นอนคงยังยืนยันไม่เป็น

บทสรุปครับ เพียงแต่ผมได้ข้อมูลจากบุคคลในพื้นที่เท่านั้นครับ ( จากการที่เขาดูพระหลายคน ) พระผมก็ได้มาจากคนพนัสโดยกำเนิดครับ

เพราะการที่ผมได้มาผมก็เข้าใจว่าเป็นพระของหลวงพ่อกวย ( ซึ่งความคิดของผมก็ยังค้านกับคนในพื้นที่อยู่ )

ซึ่งผมอยู่ชลบุรีจริง แต่อยู่ อ.เมือง  จึงไม่มีความรู้ลึกเกี่ยวกับองค์หลวงพ่อโด่มากนัก (อ.พนัสนิคม)

แต่ผมจะลองพยายามค้นหาข้อมูลที่ถูกต้องมานำเสนอในโอกาสต่อไป (เท่าที่พอจะหาได้ครับ)

ขอขอบคุณ พี่ erawan เป็นอย่างสูงครับ สำหรับข้อมูลดี ๆ ที่พี่ได้ให้กับรุ่นน้อง ๆ อย่างผมและผมคิดว่า

อีกหลาย ๆ คนได้ไว้ศึกษา และเป็น ตำราในการเก็บละสมพระหลวงต่อไป ขอขอบคุณอีกครั้งด้วยความจริงใจครับ

เกือบลืม รบกวนพี่ช่วยสรุปเกี่ยวกับพระองค์นี้ให้ด้วยครับ (ความน่าจะเป็นก็ได้ครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
erawan
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กันยายน 2008, 09:58:33 PM »

ความเห็นส่วนตัวของผม ผมว่าองค์นี้ของคุณสมชัยมีขนาด 3.5 คูณ 5 ซ.ม แต่เนื่องจากขอบองค์พระตัดชิดซุ้ม หรือไม่ก็ถูกฝนขอบออกบางส่วน ทำให้เหลือกว้างแค่ 3 ซ.ม

และหากยังไม่มีข้อมูลอื่นมาหักล้าง คิดว่าคงเป็นของหลวงพ่อกวย ที่เอาพิมพ์ที่มีปรกโพธิ์มาลบโพธิ์ออกเป็นการแปลงแม่พิมพ์ และทำขึ้นใหม่เป็นรุ่นที่สอง ซึ่งบางองค์ที่เคยเจอ

รอยจารด้านหลังองค์พระ ดูแล้วเป็นลายมือหลวงพ่อกวยครับ ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรแสดงเข้ามากันนะครับ
สำนักจันทร์
Hero Member

สำนักจันทร์ ๐ ๘ ๑ ๔ ๘ ๒ ๔ ๔ ๔ ๘

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 12:49:12 AM »

ลายมือเหมือนกับพระหลวงพ่อโด่ครับ พบหลายองค์จารแบบนี้เป็นมาตรฐานก็ว่าได้ บางองค์จารเป็นรูปสิงห์ ๓ ขวัญก็มี ลายมือสวยครับพี่คเชนทร์

ศรัทธาในหลวงพ่อ กับ ศรัทธาในวัตถุมงคลหลวงพ่อ เหมือน หรือ ต่าง
erawan
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 06:41:02 AM »

ขอบคุณครับคุณต้อมที่แสดงความคิดเห็นเข้ามา  ถ้าพิมพ์นี้เป็นของหลวงพ่อโด่ ผมจะได้สืบหาข้อมูลมาเพิ่มเติม ใครมีข้อมูลอีกแสดงความคิดเห็นเข้ามานะครับ

แต่พิมพ์นี้แตกต่างจากองค์หลักของหลวงพ่อ ก็คือพื้นด้านหลังองค์พระในซุ้มไม่สโลปตามที่ชี้แจงไว้ พอแยกออกได้อย่างชัดเจน ซึ่งองค์นี้พื้นที่ด้านหลังองค์พระลึกกว่าและเรียบครับ

และของหลวงพ่อพิมพ์หลักพระเจ้าในวิหารจะไม่มีรอยจารแบบนี้ครับ
erawan
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 07:46:28 AM »

ถ้าเป็นไปได้ขอให้คุณต้อมช่วยหาลายมือหลวงพ่อโด่มาเทียบหน่อยก็เป็นการดี จะได้ข้อมูลชัดเจน

ส่วนตัวผมมีความเห็นว่าลายมือสวยคล้ายของอาจารย์ตั้วมากกว่าครับ ถ้าไม่ใช่ลายมือหลวงพ่อ
somchai
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 กันยายน 2008, 11:03:57 AM »

องค์นี้เป็นพระเก็บเก่าหิ้งพระที่บ้านครับ จากการจารยันต์ลายมือน่าเป็นคนเดียวกัน (พุทธซ้อน) แตกต่างกัน

ที่ยันต์แถวล่างครับ นะชาลิติ

เพิ่มเติมครับ เผอิญวันนี้ผมได้เจอพิมพ์นี้อีก 1 องค์แต่ไม่มีตะกรุด ด้านหลังจาร นะชาลิติ แถวเดียวครับ

อีก1 องค์ ด้านหน้าและด้านหลังเหมือนองค์ด้านบนทุกประการ แตมีขนาดใหญ่กว่า 4.5*6 ซม. ครับ

ทั้ง 2 องค์เป็นลายมือการจารจากคน ๆ เดียวกันแน่นอนครับ (ลองเทียบ) แต่ช่วงนั้นไม่มีกล้องจึงไม่ได้ถ่ายรูปไว้

ผมลองถามเจ้าของพระ ทั้งสองคนบอกตรงกันว่าเป็น พระหลวงพ่อโด่ ออกที่วัดโบสถ์ ทั้งสองคนครับ

ขอขอบคุณ พี่ erawan และ พี่ สำนักจันทร์ เป็นอย่างสูง ครับ ที่ช่วยค้นหาความจริง และสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* SUC52421.jpg (81.29 KB, 373x459 - ดู 5454 ครั้ง.)

* SUC52422.jpg (91.62 KB, 375x480 - ดู 5838 ครั้ง.)
erawan
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 กันยายน 2008, 07:49:36 AM »

ขอบคุณครับคุณสมชัยที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม ว่ามีหลายท่านว่าเป็นของหลวงพ่อโด่ ที่ออกวัดโบสถ์ และขอให้คุณสมชัยช่วยดู รูปพระทีลงในหนังสือมงคลทิพย์ เล่ม 1 สีฟ้า

หน้า 98 และ 99 ซึ่งเป็นพิมพ์สมเด็จปรกโพธิ์ฐานผ้าทิพย์ พิมพ์ใหญ่หลังมีจารอักขระ ซึ่งผมดูแล้วเป็นลายมือเหมือนของพระคุณสมชัย ซึ่งพิมพ์นี้มีบางท่านว่าเป็นพระของหลวงพอโด่เช่นเดียวกัน

ส่วนองค์ที่จาร นะ ชา ลิ ติ ด้านหลังอย่างเดียวนั้นผมก็มีอยู่ 1 องค์เช่นกัน และลายมือเดียวกันนี้

และขอให้เพื่อนสมาชิกแสดงความคิดเห็นเข้ามานะครับ ซึ่งจะได้เป็นแนวทางของหลวงพ่อที่ถูกต้องต่อไป

somchai
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 กันยายน 2008, 10:58:36 AM »

รับทราบครับ พี่ erawan  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สำนักจันทร์
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 กันยายน 2008, 09:43:39 PM »

นี่ครับพระหลวงพ่อโด่ในหนังสือหลวงพ่อกวย

* DSCN9886.jpg (120.38 KB, 700x525 - ดู 5300 ครั้ง.)

erawan
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 กันยายน 2008, 01:13:08 PM »

ขอบคุณครับคุณต้อมที่นำภาพมาลงให้ดู และได้รับจากคุณเชิดชาย ศิษย์รุ่น้เก่าๆ ได้นำพระพิมพ์เดียวเหมือนกับคุณสมชัย และมีตระกรุด จารลายมือยันต์เหมือนกันมาให้ดู จึงเห็นองค์จริง

ซึ่งดูแล้วพระไม่คมชัดเหมือนของหลวงพ่อ และมีความเห็นว่ามิใช่พระของหลวงพ่อเช่นเดียวกัน

และยังนำพระปรกโพธิ์ยี่สิบ ฐานด้านหน้า เม็ดบัวสิบหกเม็ด สองแถว   มาให้ดูด้วย ซึ่งด้านหลังมีจารลายมือเดียวกัน และยันต์เหมือนกัน                                                           

จึงน่าสรุปเป็นยุติได้ว่าเป็นพระที่มีรอยจารลายมือด้านหลังเป็นของหลวงพ่ออื่น หรือไม่ก็เป็นของหลวงพ่อโด่ วัดนาตูม ชลบุรีครับ

erawan
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 20 กันยายน 2008, 09:57:41 PM »

รูปเพิ่ม

* DSCN7278_resize.JPG (132.21 KB, 800x600 - ดู 6088 ครั้ง.)

* DSCN7277_resize.JPG (119.79 KB, 800x600 - ดู 5203 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์