ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 23 พฤษภาคม 2024, 12:20:07 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: การใช้งานกระดานสนทนา และวิธีการโพสรูป หรือไฟล์ http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=40.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  ทั่วไทย
| |-+  โชว์วัตถุมงคลเกจิอาจารย์ทั่วไทย
| | |-+  พระเกษาครูบาศรีวิชัย สร้างโดยครูบาผัด วัดศรีดอนมูลครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระเกษาครูบาศรีวิชัย สร้างโดยครูบาผัด วัดศรีดอนมูลครับ  (อ่าน 9775 ครั้ง)
sidwat
Register Member
Hero Member

« เมื่อ: 07 กันยายน 2007, 10:35:45 PM »

ครูบาผัด ที่เป็นอาจารย์ของครูบาน้อย วัดศรีดอนมูล ท่านก็เป็นศิษย์ของครูบาศรีวิชัยองค์หนึ่งครับ ท่านได้รวบรวมเกษาของครูบาศรีวิชัย และนำมาสร้างเป็นพระรุ่นนี้ครับ

* IMG_2379.jpg (30.39 KB, 375x500 - ดู 7371 ครั้ง.)
sidwat
Register Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กันยายน 2007, 10:36:24 PM »

ด้านหลังครับ

* IMG_2380.jpg (38.39 KB, 450x600 - ดู 5116 ครั้ง.)
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 05:12:33 PM »

รักษาไว้ให้ดีนะครับ เกศาครูบา ผมเคยรอดตายมากับท่านครั้งหนึ่งเหมือนกันจากอุบัติเหตุรถยนตร์ผมขับเองแต่หลับขณะขับรถเพราะมันเหนื่อยน่ะครับ.. ก็เลยบูชาท่านเสมอมาครับ... ยิงฟันยิ้ม
Magnavox
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 07:41:43 PM »

รักษาไว้ให้ดีนะครับ เกศาครูบา ผมเคยรอดตายมากับท่านครั้งหนึ่งเหมือนกันจากอุบัติเหตุรถยนตร์ผมขับเองแต่หลับขณะขับรถเพราะมันเหนื่อยน่ะครับ.. ก็เลยบูชาท่านเสมอมาครับ... ยิงฟันยิ้ม

รบกวนสอบถามพี่หมอครับ
รุ่นพี่ผมเค้าบอกว่าเส้นเกศาครูบาศรีวิชัย จะออกเป็นสีน้ำตาลแดงใช่ไหมครับ
ตัวผมเองยังไม่มีบุญได้เห็นเลยซักครั้ง อยากรู้ว่าจริงๆแล้วสีอะไรครับ ฮืม
เพื่อเป็นแนวทางในการสะสมครับ

---***  การให้อภัยคือการให้ทานอันสูงสุด ***---
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 08:26:01 PM »

รบกวนสอบถามพี่หมอครับ
รุ่นพี่ผมเค้าบอกว่าเส้นเกศาครูบาศรีวิชัย จะออกเป็นสีน้ำตาลแดงใช่ไหมครับ
ตัวผมเองยังไม่มีบุญได้เห็นเลยซักครั้ง อยากรู้ว่าจริงๆแล้วสีอะไรครับ ฮืม
เพื่อเป็นแนวทางในการสะสมครับ
   ใช่ครับครับพี่ เส้นเกศาส่วนใหญ่ที่พบมักเป็นสีนั้นจริงๆสีเหมือนน้ำผึ้งแท้ที่เราเก็บไว้หลายๆปี ต้องเน้นว่าส่วนใหญ่ที่พบนะครับ ยืนยันได้ด้วยอะไรตอบคือ ประมาณปี สามสิบกว่าๆวัดพระธาตุดอยสุเทพทำเหรียญทองคำออกมารุ่นหนึ่งและอัญเชิญเส้นเกศามาผสมผงแล้วติดไว้หลังเหรียญโดยที่มีศัธรทราท่านหนึ่งถวายเส้นเกศาเหล่านั้นให้วัดพระธาตุดอยสุเทพจำนวนไม่มากนัก ผมมีโอกาสได้ดูเส้นเกศานั้นด้วย และดูด้วยกล้องจุลทัศน์ เสร็จแล้วก็ดูด้วยกล้องส่องพระเพื่อจดจำให้แม่น เพราะเก๊เยอะมากเมื่อก่อนเขาใช้หางม้ามาทำ....ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมของฝีมือใช้หางม้าทำไมไม่ใช้ผมที่ย้อมสีให้ใกล้เคียง ตอนหลังพิจารณาหาเหตุผลแล้วพอสรุปคร่าวๆว่า เพราะลักษณะของหางม้าแสดงลักษณะเซลที่ตายชัดเจนจึงทำให้แลดูเก่าคร่ำสีสันใกล้เคียงแต่หางม้านั้นจะเส้นใหญ่และสัณฐานผมว่าจะออกๆแบนๆซึ่งผิดลักษณะไปครับพี่ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าจะให้ดีจริงๆควรพิจารณาความเก่าของเนื้อหาพระประกอบกันไปด้วยจะยิ่งดีครับ ทางที่ผมอยู่นี่เขานิยมผงคลุกรักสีดำๆที่แห้งเก่าธรรมชาติ หรือที่ลงชาดสีแดงยิ่งแพงครับ แต่ถ้ารู้ที่มาที่ไปรู้พิธีอย่างองค์ของพี่ศิษย์วัดที่โชว์ไว้นี่สบายใจไทยแลนด์เลยครับ... ยิงฟันยิ้ม..อย่างองค์ที่ผมลงให้ดูเป็นตัวอย่างนี้(ต้องขออนุญาเจ้าของใหม่ด้วยนะก๊าบ.. ยิงฟันยิ้ม)ถ้าเนื้อหาโทนนี้น่าเก็บมากครับ..... จุมพิต..... ยิงฟันยิ้ม

* KSV.jpg (89.99 KB, 826x578 - ดู 9034 ครั้ง.)
Magnavox
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 กันยายน 2007, 10:07:57 PM »

ขอบคุณพี่หมอที่ให้แนวทางครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ว่ากันว่าพิมพ์และมวลสารไม่ได้มีสูตรตายตัว
ใช่ไหมครับขึ้นกันศิษย์ท่านนั้นๆนำไปทำอย่างไร

---***  การให้อภัยคือการให้ทานอันสูงสุด ***---
pichitpol
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 07:46:55 AM »

ใช่ครับไม่ตายตัวสำหรับเนื้อหามวลสารที่นำมาใช้ทำ ก็เลยทำให้สะสมลำบาก ชาวบ้านที่นับถือทำก็มี ศิษย์ท่านที่เป็นพระสงฆ์ทำก็มี ก่อนท่านมรณะภาพทำก็มีหลังท่านมรณะภาพก็ยังมีบางท่านทำอยู่ และคนมักไม่รู้จักเพราะทำใช้กันเองไม่ใช่พิธีใหญ่อะไร(มักเป็นผู้เฒ่าผู้แก่) ที่ผมว่าให้สะสมดูเนื้อหาให้เก่าไว้ก่อนเพราะถ้าเก่าจริงอาจจะมีโอกาสที่พระเกศาองค์นั้นทันในยุคท่านซึ่งจะดีมาก ผู้อาวุโสของภาคเหนือคนหนึ่งที่ผมรู้จักปัจจุบันอายุ 90 แล้วยังแข็งแรงดี มีโอกาสร่วมสร้างทางขึ้นดอยสุเทพ กับครูบาศรีวิชัย กรุณาเล่าให้ฟังว่าพระเกศานี้ที่เขาว่าท่านไม่ได้เสกให้ แต่ก็เหมือนท่านเสกให้...เพราะที่เห็นและจำได้คือเขาจะนำพระเกศาพิมพ์ต่างๆที่ทำกันเสร็จแล้วไปวางไว้หน้าพระที่ท่านสวดมนตร์ทำวัตรแล้วถึงเอามาแจกกัน ครูบาท่านก็ไม่ได้ว่าหรือไม่ตำหนิอะไร จากที่ฟังมาโดยความเห็นส่วนตัวแล้วผมว่า ท่านทราบและเสกให้แน่นอนเพียงแต่ท่านคงไม่อยากให้เอิกเกริก(เพราะท่านเคยต้องอธิกร)เและคงเห็นถึงศัธรทราของชาวบ้านด้วยครับ.... ยิงฟันยิ้ม
toi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 07:58:47 AM »

เป็นยุคที่ทันท่านมนต์ครับ  ยิงฟันยิ้ม ติดที่ 1 เมื่อเกือบยี่สิบปีมาแล้วครับ ยิ้มกว้างๆ

* kbc_05.JPG (41.83 KB, 400x512 - ดู 4722 ครั้ง.)

* kbc_06.JPG (33 KB, 400x535 - ดู 4697 ครั้ง.)
Magnavox
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 05:26:57 PM »

อีกเรื่องทีค้างคาใจผมนะครับคือ ทำไมท่านครูบาถึงไม่อยากให้นำเส้นเกศาท่าน
ไปทำพระเครื่องครับ เห็นว่าถ้าท่านรู้จะดุเอา เพราะอะไรครับ รบกวนด้วยครับ
อยากรู้จริงๆ ฮืม

pichitpol
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 07:53:41 PM »

อีกเรื่องทีค้างคาใจผมนะครับคือ ทำไมท่านครูบาถึงไม่อยากให้นำเส้นเกศาท่าน
ไปทำพระเครื่องครับ เห็นว่าถ้าท่านรู้จะดุเอา เพราะอะไรครับ รบกวนด้วยครับ
อยากรู้จริงๆ ฮืม
  ผมมาวิเคราะห์ดูความเป็นไปได้และจากข้อมูลเท่าที่ได้มา..น่าจะมาจากการที่ท่านเคยเคยต้องอธิกรนะครับ แต่พระสังฆาธิการสมัยนั้นเอาผิดกับท่านตามข้อกล่าวหาต่างๆไม่ได้สักข้อ แล้วเรื่องที่ต้องอธิกรนี้ก็มีเรื่องราวคล้ายๆอวดอ้างคุณวิเศษเสียด้วยเช่น ไม่เปียกฝน ได้ดาบกรรชัย อะไรทำนองนี้ เรื่องวัตถุมงคลหรือฤกษ์ยามได้ยินมาว่าท่านไม่สนับสนุนเลยครับ แต่คงขัดศัธรทรา ผู้ที่นับถือไม่ได้เพราะเขาทำพระกันเสร็จแล้วก็เอาไปวางไว้ที่หน้าพระประธานที่ท่านสวดมนตร์เลยครับ ที่พี่ต้อยบอกว่าทันท่านมนตร์ นั้นเป็นคำเมือง แปลว่าท่านเสกให้ ผมก็ว่าน่าจะใช่เพราะพระอริยสงฆ์ที่มีบารมีสูงอย่างครูบาศรีวิชัยผมว่าท่านทราบแน่นอนว่าสาธุชนที่เคารพเลื่อมใสในตัวท่านเอาอะไรไปวางไว้หน้าพระประธานเพื่อจุดประสงค์อะไร แต่ท่านคงไม่พูดเท่านั้นเองแหละครับ ผู้อาวุโสที่ผมเคารพและผมอ้างถึงในกระทู้แรกนั้น...มีหนังสือที่รวมประวัติและวัตถุมงคลของท่านบางฉบับไปขอสัมภาษณ์เพื่อหาข้อมูลเป็นเล่มหนาๆใหญ่ๆหน้าปกสีดำครับออกมานานแล้วครับ...พระเกศาองค์ที่ผมลงให้ชมนั้นเดิมเป็นของอาวุโสท่านที่ผมกล่าวถึงนี้ มีองค์คู่แฝดอยู่ที่อาจารย์ใน มช และ อาจารย์ที่เทคโนเชิงดอยสุเทพอีกองค์นึงครับ.. จุมพิต ยิงฟันยิ้ม
Magnavox
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 กันยายน 2007, 08:36:39 PM »

ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณพี่พิชิตพล ครับ

หน้า: [1] พิมพ์