ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน 12 มิถุนายน 2024, 12:58:17 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: รวมภาพวันงานกฐิน 9 พ.ย. 2551 http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=7221.0

+  กระดานสนทนา วัดโฆสิตาราม (บ้านแค) จ.ชัยนาท
|-+  วัดโฆสิตาราม
| |-+  เรื่องเล่าและประสบการณ์
| | |-+  วันแรกที่รู้จักหลวงพ่อ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันแรกที่รู้จักหลวงพ่อ  (อ่าน 5078 ครั้ง)
mond
Sr. Member

« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 07:00:44 AM »

ประมาณปลายๆพศ252...กว่าๆ วันนึงเพื่อนผมเข้ามาหา นั่งคุยกันเรื่องพระ
เค้าหยิบรูปหลวงพ่อมาให้ผมดูแล้วบอกว่าหลวงพ่อองค์นี้เก่งมากๆ คุยสรรพคุณต่างๆนาๆ
ไอ้ผมหยิบรูปขึ้นมาดูแล้วก็วางไว้ เออ..ในใจคิด ก็เก่งทุกองค์ล่ะวะ ตรูใช้มาเยอะแล้วพระที่ว่าเก่งๆ ยิงฟันยิ้ม
บอกตรงๆไม่เคยเห็นมีอะไรเป็นประสบการณ์ที่เจอกับตัวเลยซักครั้ง(สมัยนั้นไม่เคยแขวนพระเลยครับ บอกตรงๆไม่เคยนับถืออะไรเลย) หลวงพ่อกวย พระที่ไหนหว่า ไม่เคยได้ยินชื่อเลย  ฮืม

สุดท้ายก่อนกลับไป เค้าบอกว่าเอาใว้ให้คนที่บ้านใช้ พร้อมทั้งทิ้งรูปหลวงพ่อปี21ไว้ให้ผมประมาณ10รูปได้
ผมก็เออนะ...ไม่อยากเสียน้ำใจเพืื่อนก็รับๆไว้ พอเค้ากลับไปผมก็เอาไปวางไว้บนหลังตู้เย็น
พอดีหลังตู้เย็นมันอยู่ใต้บันไดครับ ไม่ทันได้นึกอะไร ทิ้งไว้แบบทิ้งๆขว้างๆ(ก็คนมันไม่เคยนับถืออะไรน่ะครับ) ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนั้นมา ประมาณปีกว่าๆได้มั๊งถ้าจำไม่ผิด เพื่อนอีกคนมาหา ถือหนังสือนะโมติดมือมาด้วย
ก็คุยไปคุยมา ไม่ได้คุยเรื่องพระนะครับเพราะเพื่อนผมคนนี้รู้ดีว่าผมไม่สนใจเรื่องพวกนี้
ขากลับเค้าดันลืมหนังสือนะโมทิ้งไว้ ผมก็หยิบมาเปิดไปเล่นๆ ไปเจอหน้านึงที่เขียนถึงหลวงพ่อกวย
ก็นึกว่า เออ วันนั้นเพื่อนเอามาให้ไว้นี่หว่า หลวงพ่อกวย เลยเดินไปหยิบที่หลังตู้เย็นจะเอามาดู

เหอะๆๆๆ เจอครับท่าน เจอซองที่ใส่รูปหลวงพ่อไว้ แต่ทว่า....รูปหลวงพ่อร่วม10ใบไม่อยู่ในซองเลยซักรูป ฮืม
เป็นงงสิครับ เพราะบ้าานผมนั้น ไม่มีใครสนใจเรื่องพระเครื่องเลยซักคน ไม่มีใครหยิบไปไว้ที่อื่นแน่ๆ
เพืท่ือความแน่ใจเลยลองค้นดูครับ หาจนทั่วบ้าน ไม่เจอ เลยถามคนในบ้านทุกคนดูว่ามีใครหยิบไปรึเปล่า
(ก็ไม่น่าจะหยิบ เพราะซองพลาสติกนั้นยังอยู่ผมจำซองได้เพราะเพื่อนผมเขียนอะไรไว้หน้าซองผมจำไม่ได้แล้ว
ถ้าคนในบ้านหยิบเปลี่ยนที่วางก็น่าจะเอาไปทั้งซองพลาสติก) ทุกคนบอกไม่เห็น ไม่รู้เรื่องเลย
หลังตู้เย็นนั้นเหมือนที่วางขยะครับ แหะๆ  ยิงฟันยิ้ม อะไรต่ออะไรก็วางๆไปบนนั้นเละเทะไปหมด

สุดท้ายหาไม่เจอครับ ค้นจนทั่วบ้าน เรื่องคนอื่นเข้ามาหยิบไม่มีแน่นอนครับ บ้านผมผมรู้ดี
ก็ได้แต่แปลกใจอยู่เงียบๆ ไม่ได้นึกเสียดายอะไรนักหนา หลังจากนั้นเพื่อนผม
คนที่เอาพระหลวงพ่อมาให้ผมได้มาหาที่บ้านอีกครั้ง ผมเลยเล่าให้เค้าฟัง
เค้าบอกว่า มรึงไม่เคารพหลวงพ่อ เอาไปวางไว้ในที่ไม่สมควรหลวงพ่อเลยไม่อยู่ด้วย
ผมก็เลยคิด เอ...จริงรึวะนี่ มีแบบนี้ด้วยหรือวะ เลยถามมันว่า มรึงแน่ใจเหรอว่าเป็นแบบนี้
มีอะไรพิสูจน์ได้มั๊ย555 คิดไปเองมากกว่า ของมันจะหายมันก็ต้องหาย เถียงมันแบบข้างๆคูๆ ยิงฟันยิ้ม

เค้าเลยท้าผมพิสูจน์ บอกเอางี้ มรึงไปหน้าบ้าานจุดธูป16ดอก บอกหลวงพ่อกวยว่า
ถ้าพระหายเพราะไม่เคารพ เอาไปวางในที่ไม่สมควรขอให้หลวงพ่อมาเข้าฝันบอกมรึงซะ
ผมก็ เอาสิวะ อยากลองอยู่แล้ว ไปทำตามที่เค้าบอกมาโดยที่เค้ายืนกำกับอยู่ด้วย
ให้ผมพูดออกมาเสียงดังๆให้เค้าได้ยิน  ยิงฟันยิ้ม ก่อนเค้ากลับไปบยอกผมว่าอีก3วันจะมาหาผมใหม่
จะมาฟังคำตอบ ห้ามผมพูดโกหกเด็ดขาด 555

ธรรมดาผมเป็นคนที่นอนง่าย หลับแล้วก็ไม่ได้ฝันเหมือนชาวบ้าน
หลับแบบว่า หัวถึงหมอนพักเดียวก็หลับ แล้วพอรู้สึกตัวทีก็ตื่นเช้าเลย ไม่เคยฝันอะไร
เรียกว่าปีนึงจะฝันซักครั้ง อิอิอิ ผมเลยรับคำท้าเพื่อนผมไง
คืนแรกผมฝันเห็นพระครับ เป็นพระพุทธรูป
ผมจำได้ดีเลย ฝันว่าผมไปกราบพระพุทธรูป ก็ผ่านไปโดยไม่มีอะไร1คืนพร้อมกับ
สงสัยเล็กๆว่า เออ ทำไมฝันเห็นพระวะ เกิดมาเพิ่งฝันว่าไปกราบพระเป็นครั้งแรกในชีวิต

คืนที่2 ไม่คิดเลยว่าจะฝันอีก เพราะลืมไปแล้วด้วยเรื่องที่เพื่ือนบอกให้ลอง
คิดว่าเพื่ือนมันประสาทไปเอง เพราะคืนแรกก็ไม่ได้ฝันเห็นหลวงพ่อนี่หว่า
แต่คืนที่2นี่ หลวงพ่อมาเลยครับ ในฝันผมจำได้แม่นยำจนทุกวันนี้
หลวงพ่อมาแบบว่า ดำทมึนเลย ดำเป็นมันแบบหลวงพ่อที่อยู่ในโลง
เห็นหน้าไม่าชัดครับ ลางๆ แต่ในฝันผมรับรู้ได้ว่านั่นคือหลวงพ่อกวย
ท่านมาแล้วไม่ได้พูดอะไรครับ ยืนอยู่เฉยๆ ผมก็ก้มลงกราบท่าน
แล้วบอกท่านว่าผมขอฝากตัวเป็นศิษย์ท่าน ท่านก็ยิ้มๆพยักหน้าเฉยๆ
ในฝันผมจำได้แค่นั้นเอง แต่จำได้แม่นยำมากเพราะเป็นฝันครั้งแรกที่เห็นหลวงพ่อ

เช้ามา ผมโทรบอกเพื่อนผม เล่าให้เค้าฟัง แต่ไม่ได้บอกว่าผมรับรู้ว่าเป็นหลวงพ่อกวยนะครับ
บอกแค่ว่า เฮ้ย กรูฝันเห็นพระองค์นึงว่ะ เค้าก็ถามลักษณะผมว่ารูปร่างเป็นไง
ผมก็บอกไปว่าผอมๆสูงๆ ผิวดำ เค้าก็ว่านั่นแหละ หลวงพ่อมาหามรึงแล้ว มรึงเชื่อรึยังล่ะทีนี้
ผมก็ย้ำไปว่า ผิวดำนะ ดำมากๆเป็นมันเลย มันว่า จริงๆหลวงพ่อไม่ดำแบบนั้นนะ
แต่มันมั่นใจว่านั่นคือหลวงพ่อ (ตอนนั้นยังไม่ได้เปิดโลงนะครับ ไม่มีใครรู้ว่าหลวงพ่อผิวดำเป็นมันแบบนั้น)
ผมเลยบอกว่า เอาของหลวงพ่อมาให้หน่อยสิวะ จะลองแขวนดู ยิงฟันยิ้ม ผมไม่ได้บอกมันว่าฝากตัวเป็น
ศิษย์ท่านแล้วในฝัน  ยิงฟันยิ้ม

รุ่งขึ้น เพื่ือนผมก็เข้ามาหาผมอีกครับพร้อมกับรูปขาวดำปี21 เอามาให้ไว้5รูป
คราวนี้ผมจำได้แม่นยำมาก มันว่าเก็บไว้ดีๆล่ะ มีลูกก็เอาให้ลูกคล้องไว้ป้องกันตัว
ผมก็คุยถามถึงประวัติหลวงพ่อ ซักไปเรื่อย นั่งคุยกันยาวเลยเรื่องหลวงพ่อทั้งนั้น
สุดท้ายเพื่ือนผมบอกให้ไปจุดธูปบอกหลวงพ่อ ขอฝากตัวเป็นศิษย์ท่านซะ
ผมก็ทำตามที่เค้าบอก จุดธูปกลางแจ้ง16ดอกฝากตัวเป็นศิษย์ท่าน แล้วนำรูปท่านมา
แขวนคอไว้ติดตัว(ใช้จนถึงทุกวันนี้ครับ10กว่าปีแล้ว) ตกกลางคืน ฝันถึงหลวงพ่ออีกครั้บ
ครั้งนี้ฝันว่าได้ไปกราบท่านที่วัด ทั้งๆที่ีผมไม่เคยไปวัดท่านเลย ผมโทรสอบถามเพื่ือนผม
ว่าวัดเป็นไง หลวงพ่ออยู่ตรงไหน ลักษณะศาลาที่วางสังขารหลวงพ่อเป็นไง
ตรงหมดครับ เลยมั่นใจว่าไปกราบท่านที่วัดในฝันมาแล้ว

นี่แหละครับประสบการณ์ครั้งแรกของผมที่พบกับหลวงพ่อ
บอกแล้วว่าผมเป็นคนที่ไม่เคยฝัน ปีละครั้งยังยากเลย
นี่ผมฝันติดๆกัน3วันเลย ไม่เชืื่อก็ต้องเชื่อครับ หลังจากนั้นมา
หลวงพ่ออยู่กับผมตลอดเวลา ได้พบเรื่องแปลกๆมากมาย
ได้รับรู้ในใจว่าหลวงพ่อช่วยเหลือก็หลายๆครั้ง เป็นเหตุให้ผม
พาคนในบ้านได้รู้จักหลวงพ่อ ผมให้จุดธูปฝากตัวกับหลวงพ่อทุกคน
แล้วทุกคนก็ฝันเห็นหลวงพ่อมาโปรดกันหมดทุกคนครับ

ยาวซะงั้น....จบดื้อๆนี่แหละครับใครไม่พอใจคิดว่าเรื่องของตัวเองเจ๋งกว่า
ก็เล่ามาปะทะกันได้นะครับ อิอิอิ  ยิงฟันยิ้ม ช่วยๆเล่ากันหน่อย กระดานนี้เงียบเหงา
ผมเชื่อว่าหลายท่านมากต้องเคยมีประสบการณ์แต่ไม่ค่อยอยากเล่ากันนัก
เชื่อผมเหอะ ออกมาเล่าแล้วจะมันส์ในอารมณ์ ยิงฟันยิ้ม

เรื่องทั้งหมดนี้ขอรับรองว่าเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตัวผม
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านกันครับ

tew.2007
Register Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 09:28:21 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ทำบุญร่วมกันมาอย่างไร.......ก็ต้องเจอกันครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 10:25:35 AM »

อิจฉาจังอยากรับรู้ประสบการณ์อยากฝันบ้าง

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
somsak
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 10:31:24 AM »

ชอบอ่านครับ ขอบคุณ
mond
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 02:06:45 PM »

ขอบคุณ คุณติ้ว คุณLaansid คุณ somsak ครับ
ใครอยากเจอหลวงพ่อ ลองจุดธูปกลางแจ้งบอกท่านนะครับ
ผมทำมาแล้ว ที่บ้านผมทุกคนครับ ท่านมาหาครบหมดเลย ยิ้มเท่ห์
fluke.
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 02:09:14 PM »

ยิ้ม สุดยอดครับ พี่ mond
mond
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 02:11:58 PM »

ขอบคุณครับคุณ f เล่าเรื่องให้ฟังบ้างสิครับ คล้องพระหลวงพ่อน่าจะเจออะไรมั่งนะ ยิงฟันยิ้ม
wan
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 03:13:49 PM »

หลวงพ่อท่านรับรู้ครับ จิตท่านเป็นมหัศจรรย์ครับ
fluke.
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2008, 05:06:20 PM »

ขอบคุณครับคุณ f เล่าเรื่องให้ฟังบ้างสิครับ คล้องพระหลวงพ่อน่าจะเจออะไรมั่งนะ ยิงฟันยิ้ม
แหะๆ ประสบการณ์ล่าสุดของผมลงในกระทู้ "เรื่องของเพื่อนผมครับ" ของพี่ mond แล้วล่ะครับ แหะๆ ขอบคุณมากครับ..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mond
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008, 05:47:29 AM »

ขอบคุณ คุณwan คุณf ครับ

กลับมาอ่านอีกรอบ คำตอบคุณติ้วโดนใจมากครับ
ไม่มีวาสนา ไม่เคยร่วมกันมา ยังไงก็คงไม่ได้เจอ
สมัยก่อนตอนผมยังเด็กอยู่ นับถือท่านเจ้าคุณนรมากๆ
เคยไปหาท่านจะไปกราบท่าน ตอนนั้นอายุประมาณ11-12ปี
ผมไปคนเดียว เดินอยู่แถวๆกำแพงวัดเทพ หาทางเข้าวัดเทพไม่เจอครับ
เดินวนไปวนมาอยู่นั่น สุดท้ายต้องกลับบ้านมือเปล่า ไม่ได้กราบท่านเลย ร้องไห้
fluke.
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008, 11:51:20 AM »

ขออนุญาตเล่าอีกสักเรื่องครับ ยืนยันว่าเรื่องจริงแต่ก็แล้วแต่วิจารณญาณอีกเช่นเคยครับ เมื่อเช้าวันนี้เองครับก่อนตื่นนอน ฝันว่าไปวัดหลวงพ่อแล้วเห็นโลงแก้วที่บรรจุสังขารท่าน แล้วเห็นหลวงพ่อนั่งอยู่ครับ ผมก็เข้าไปนั่งกราบท่าน 3 ครั้ง แล้วเงยขึ้นมองท่าน เห็นท่านยิ้มให้น่ะครับ ตอนแรกคิดอยู่ว่าจะเล่าดีหรือเปล่าเพราะปรกติผมชอบดูพระเยอะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะเก็บไปฝันหรือเปล่าแต่ก่อนนอนผมก็ไม่ได้คิดอะไร  สุดท้ายก็แล้วแต่วิจารณญานนะครับ แต่สำหรับผม ผมถือว่าเป็นฝันดีของผมเลยล่ะครับ.... ยิ้ม
หลานศิษย์
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008, 12:29:48 PM »

งวดหน้าคุณf ซื้อเลขอะไรกระซิบผมบ้างนะ  ยิงฟันยิ้ม

โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ไม่ควรอ่านเกินวันละสองครั้ง เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรอ่านตามลำพัง  ^L^
fluke.
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008, 12:38:42 PM »

งวดหน้าคุณf ซื้อเลขอะไรกระซิบผมบ้างนะ  ยิงฟันยิ้ม
  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แหะแหะแหะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
mond
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008, 04:42:48 PM »

ยิงฟันยิ้ม เยี่ยมครับคุณ f ผมมั่นใจว่าหลวงพ่อมาโปรดแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์
fluke.
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008, 08:23:33 PM »

แหะๆ แต่ในฝันไม่เห็นเลขนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม เยี่ยมครับคุณ f ผมมั่นใจว่าหลวงพ่อมาโปรดแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์
  ยิ้ม ฝันถึงหลวงพ่อครั้งแรกเลยครับ ขอบคุณครับพี่ mond .... ยิ้ม
โอ๋ ชัยนาท
Hero Member

นะสิวัง พรหมมา มะอะอุ

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2008, 08:52:09 PM »

เยี่ยม ๆ ทั้งนั้นครับ  ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1] พิมพ์